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RAMANI YA HALMASHAURI YA MJI NJOMBE INAYOONESHA MIPAKA NA 

MAENEO YA UTAWALA 

 

Dira 
Dira ya Halmashauri ya mji Njombe ni “Kuwa na Jamii yenye maisha bora na 

maendeleo endelevu ifikapo 2025”. 

Dhima 
Dhima ya Halmashauri ya Mji Njombe ni “Kutumia fursa na rasilimali zilizopo kwa 

kushirikiana na wadau wa Maendeleo kutoa huduma bora na endelevu kwa jamii 

kwa kuzingatia uzalendo na misingi ya utawala bora  

 



 
 

DIBAJI 

Halmashauri ya Mji  Njombe  imeendelea kutekeleza majukumu yake kwa kuzingatia 

miongozo mbalimbali inayotolewa na Serikali Kuu, Dira ya maendeleo ya Taifa – 2025, 

Malengo ya Maendeleo  endelevu (SDGs), Mkakati wa Taifa wa kuondoa umaskini na 

kukuza uchumi (MKUKUTA), Sera na Malengo yaliyoainishwa katika Ilani ya Uchaguzi ya 

CCM ya mwaka 2015.Miongozo hii yote imeweka mikakati ya kujenga uchumi wa viwanda 

ili kuchochea Mageuzi ya Uchumi na maendeleo ya watu  kama ilivyotafsiriwa katika 

Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano (2016/2017 -2020/2021).  

Hivyo ili halmashauri iweze kufikia malengo ya kuwa katika uchumi wa kati ni lazima 

kujizatiti katika mikakati itakayochochea ukuaji wa sekta za kilimo na viwanda. Kwa 

kuwa Halmashauri yetu kijiografia ina fursa nyingi ukilinganisha na sehemu zingine 

(comparative advantage)  kuweza kukuza sekta ya viwanda hasa vinavyozalisha bidhaa 

zitokanazo na mali ghafi za kilimo na mifugo, juhudi kubwa zimeelekezwa  katika  

kuimarisha ushiriki na ushirikiano kati ya serikali na sekta binafsi (Public Private 

Partnership). 

 

 Jukumu kubwa la Halmashauri ya Mji Njombe ni kuweka mazingira wezeshi kwa sekta 

binafsi kuwekeza katika nyanja mbalimbali hususani katika uzalishaji wa mazao ya 

kilimo (Mashamba makubwa), Viwanda vidogo, vya kati na vikubwa vitavyowezesha 

uchakataji wa mazao ya kilimo ili kuongeza thamani na pia uwezeshaji wa sekta binafsi 

ziweze kutoa huduma mbalimbali kwa wazalishaji wengine pamoja na wananchi kwa 

ujumla.  

Hivyo halmashauri katika mkakati huu imejielekeza zaidi katika kubainisha fursa 

zitakazowezesha sekta ya kilimo kuongeza uzalishaji, kutoa fursa za uwekezaji katika 

viwanda vya uchakataji na ardhi/miundombinu ambazo hatimaye kuchochea ajira kwa 

wananchi wengi na ukuaji wa uchumi kwa ujumla. Kwa kifupi fursa za kiuchumi zilizopo, 

Mikakati iliyowekwa na hatua za kimkakati zilizopangwa zimeainishwa katika mpango 

mkakati huu. 
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MPANGO MKAKATI WA HALMASHAURI YA MJI NJOMBE KATIKA KUELEKEA 

UCHUMI WA KATI 

1.0 Utangulizi 

Halmashauri ya Mji Njombe ni moja kati ya Halmashauri tatu (3) zinazounda 

Wilaya ya Njombe, Halmashauri nyingine ni Mji Makambako na Halmashauri ya 

Wilaya ya Njombe. Halmashauri hii ilianzishwa mwaka 2007 baada ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Njombe kugawanywa. Kwa upande wa Mashariki 

imepakana na Halmashauri ya Wilaya ya Njombe, Kaskazini imepakana na 

Halmashauri Wilaya ya Wanging`ombe, Magharibi imepakana na Wilaya ya 

Makete na Wanging`ombe, Kusini imepakana na Wilaya ya Ludewa na Mkoa wa 

Ruvuma. Halmashauri ya Mji Njombe ina ukubwa wa mita mraba 3,212 za eneo 

linalojumuisha Tarafa 2, Kata 13;Kata (3) ni za mjini  na (10) ni za Vijijini, Vijiji 44 

na Mitaa 28.  

 

1.1 Idadi ya Watu 

Kwa mujibu wa sensa ya watu na makazi ya mwaka 2012, Halmashauri ya Mji 

Njombe ilikuwa na watu wapatao 130,223 (Me 61,112 na Ke 69,111). Kwa mwaka 

2016 idadi ya watu inakadiriwa kuwa 134, 801 (Wanawake 71,541 na Wanaume  

63,260). Hii ni kutokana na ongezeko la ukuaji wa idadi ya watu la asilimia 0.8 

kwa mwaka.  

 

1.2 Hali ya hewa 

Kwa jumla hali ya hewa ya Halmashauri ya Mji wa Njombe ni nzuri kwa maisha 

na uzalishaji. Kipindi cha mvua huanza  Mwezi Oktoba hadi Aprili ambapo mvua 

hufikia kati ya milimita 1200 hadi 1400 kwa Mwaka. Aidha, baadhi ya maeneo 

hupata mvua za vuli katika kipindi cha mwezi Septemba. Aidha kuna kipindi cha 

baridi ambapo joto hushuka hadi (40C) kipindi hiki huanza mwezi Mei hadi Agosti; 

na kipindi cha majira ya joto (280C) huanza mwezi Novemba hadi Machi.  

 

2. Hali halisi na fursa za maendeleo kiuchumi na kijamii 

2.1Sekta ya Kilimo na ushirika 

Sekta ya kilimo kama ilivyo kwa nchi nzima ndio uti wa mgongo wa uchumi wa 

wananchi wa Halmashauri ya Mji Njombe. Asilimia 77.9% ya wananchi wa 

Halmashauri ya Mji Njombe wanategemea kilimo katika kuendesha maisha yao. 

Ardhi inayofaa kwa kilimo ni hekta 192,700 sawa na asilimia 59.9 ya ardhi yote. 

Kwa ujumla Halmashauri inazalisha chakula cha kutosha na ziada kwa takriban 

kila mwaka. Kwa msimu wa mwaka 2015/2016 uzalishaji wa mazao ya chakula 

ulikuwa tani 295,163; (Mahindi tani 114,018; Ulezi tani 254; Ngano 4,846; Viazi 

vitamu tani 3,738; Viazi mviringo tani 166,889; Maharage tani 3,584 na Njegere 

tani 1,834). 

 



 
 

Aidha mazao ya biashara yaliyozalishwa kwa msimu wa mwaka 2015/2016 

ilikuwa ni tani 30,531. (Chai tani 30,433; Maua tani 2; Alizeti tani 81;Pareto tani 

34;Kahawa tani 6; Chemomile tani 4 na Papermint tani 1). Halmashauri 

imeendelea kuhimiza jamii katika kilimo cha matunda, ambapo kwa Mwaka 

2015/16 mazao ya matunda yalikuwa ni tani 608. Matunda yaliyolimwa ni 

Apples, Peasi, Parachichi, Nanasi, Stafeli, Mabohora na Mapera.  

 

Halmashauri imeendelea kupambana na changamoto zinazojitokeza kwa kutoa 

huduma za ugani/ushauri na kuhimiza jamii kutumia pembejeo bora za kilimo 

kwa lengo la kuboresha uzalishaji wa mazao ya chakula na biashara. Kwa mwaka 

2015/2016, Wakulima walitumia Jumla ya tani 65,890 za mbolea, lita 22,108 za 

madawa na tani 423 za mbegu bora.Kwa ujumla pato la mwananchi wa 

Halmashauri ya njombe linakdiriwa kuwa ni wastani wa shilingi 750,000 (NBS) 

kwa mwaka kiasi ambacho bado ni kidogo kulinganisha na fursa zilizopo. 

 

2.2 Fursa zilizopo katika sekta ya kilimo 

Katika kuelekea uchumi wa kati Halmashaurim ya Mji Njombe inazo fursa nyingi 

zinazotegemea uzalishaji uliopo kwa mazao ya kilimo hususani katika uongezaji 

thamani na ufungashaji mazao ya chakula,Matunda na mbogamboga. Hadi sasa 

(2016) halmashauri kupitia sekta binafsi inavyo viwanda vitatu(3) vidogo vya 

kusindika alizeti; kiwanda kimoja(1) kidogo cha kusindika unga wa 

mahindi;Kiwanda kidogo kimoja (1) cha kusindika Mikate;Kiwanda kidogo kimoja 

(1) cha kusindika matunda na Viwanda vikubwa viwili (2) vya Kusindika majani 

ya Chai. Kwa kuzingatia takwimu hizi bado fursa ya uwekezaji katika sekta ya 

kilimo ni kubwa kwani viwanda hivi havijafikia kiwango cha kutumia malighafi 

yote inayozalishwa na kuiongezea thamani ili kutwaa masoko ya ndani na nje. 

Mfano;- Matunda mengi yanaoza mashambani; mahindi, Nyanya  na mbogamboga 

zinauzwa bila kuongezewa thamani 

  

2.3 Sekta ya Mifugo 

Pamoja na wakazi wa Mji wa Njombe kujikita kwenye kilimo pia shughuli nyingine 

ni ufugaji ambapo eneo lililotengwa kwa ajili ya ufugaji ni hekta 4,588 sawa na 

asilimia 1.4 ya ardhi yote. Kwa mwaka 2015 Halmashauri ilikuwa na jumla ya 

Ng’ombe 35,731; Mbuzi 18,548, Kondoo 3,740, Nguruwe 6,194, Punda 7,930 na 

Kuku 54,249. Kwa upande wa miundombinu ya mifugo, Halmashauri ina jumla 

ya majosho 12 (yanayofanya kazi ni 8), machinjio 2, Vibanda vya kuchinjia 

(slaughter slabs) 80, Vibanio vya kudumu 80, mnada wa mifugo1 (unaendelea 

kujengwa) na kituo cha huduma za mifugo 1 

 

 

2.4 Fursa zilizopo katika sekta ya mifugo 



 
 

Ufugaji wa Ngombe wa kisasa bado uko chini na hivyo fursa ya hali ya hewa 

haijatumika vizuri kuweza kuongeza ufugaji, uzalishaji na usindikaji wa maziwa 

na mazao mengine ya mifugo.Pamoja na kuwepo kiwanda cha Maziwa cha CEFA 

bado kunahitajika uzalishaji uongezwe ili wananchi wengi waweze kunufaika na 

hivyo kuongeza uzalishaji katika viwanda hiki kwa ajili ya soko la ndani na nje.  

Aidha  mazao mengine yatokanayo na mifugo bado uzalishaji na uongezaji 

thamani uko chini na hivyo fursa ya hali ya hewa haijatumika vizuri kuweza 

kuongeza ufugaji, uzalishaji na usindikaji wa maziwa na mazao mengine ya 

mifugo kama vile ngozi. Fursa za uzalishaji wa nyasi za malisho na chakula bora 

cha mifugo pia ni eneo jingine ambalo linahitaji msukumo ili kuimarisha afya ya 

mifugo 

 

2.5 Elimu Ya Ufundi 

Ndani ya Halmashauri ya Mji Njombe kuna shule za msingi 83 na 14 za sekondari 

zilizo na uwezo wa kutosha kutoa wanafunzi katika Vyuo hususani vya ufundi 

(VETA) na vyuo vingine pia. Vyuo vya ufundi ni muhimu katika kuwezesha vijana 
kuwa na ujuzi wa kufanya kazi na kujiajiri katika uzalishaji wa huduma 

mbalimbali za ufundi ambazo zinahitajika kwa kiwango cha juu katika viwanda 

vya kati, vikubwa  na zaidi katika majenzi ya miundombinu mbalimbali kwa jamii. 

Ndani ya eneo la halmashauri ya Mji Njombe kuna vyuo vya ufundi stadi tisa (09) 
ambavyo bado havikidhi mahitaji kwa idadi ya vijana na wanachi wa Halmashauri  

  

2.6 Fursa za uwekezaji zilizopo sekta ya elimu ufundi 

Kuwepo kwa idadi kubwa ya wanafunzi wanaomaliza elimu ya sekondari na 

msingi ni Fursa kubwa kuweza kuwekeza katika  vyuo vya ufundi ambavyo 

vitawezesha vijana kupata ujuzi na kuweza kujiajiri katika nyanja mbalimbali za 

uzalishaji mali. Halmashauri  tayari imetenga eneo maalumu kwa ajili ya 

uwekezaji katika nyanja mbalimbali za ufundi stadi kwa SIDO na VETA. Aidha 

uwekezaji katika vyuo vya elimu ya juu nao unahitajika kwani kwa sasa kuna 

Tawi la Chuo kikuu huria na campus ya Amani ambalo ni tawi la Chuo kikuu cha 

cha Tumaini 

 

2.7 Sekta ya Maji  

Halmashauri ina jumla ya mitandao 83 ya kusambaza maji safi (‘Gravity’ 49, 

‘Hydram’ 31, Mchanganyiko 3). Aidha kuna jumuiya 10 za watumia maji 

zilizosajiliwa na jumuia nyingine 6 zipo katika hatua mbalimbali za usajili. Kwa 

Mwaka 2016 Halmashauri ina jumla ya wakazi 78,733 (59%) wanaopata huduma 

ya  maji. Halmashauri ya Mji Njombe imeongeza upatikanaji wa huduma ya maji 

Kutoka 39.5% mwaka 2009 hadi 50.5% mwaka 2016 Vijijini na maeneo ya Mjini 

kutoka 69.1% mwaka 2015 hadi 79.0% mwaka 2016.  

Hata hivyo bado jitihada za kutekeleza sera ya maji zinaendelea kuapitia 

Programu ya Maji na Usafi wa Mazingira ya taifa (NWSSP), kushirikiana na 

NJUWASA; Wafadhili kama ACRA, SHIPO, Roman Catholic(kiwanda cha Maji-



 
 

Lugenge) na wananchi kwa ujumla. Upatikanaji wa maji ya kutosha katika 

Halmashauri ya Mji Njombe ni cha umuhimu wa pekee kwani matumizi ya maji 

yanahitajika katika sekta zote zo kiuchumi na kijamii kwa ujumla. Uwepo wa Mito 

na chemichemi ni fursa ambayo wawekezaji na wananchi wanatakiwa kuitumia 

vizuri ikiwa ni kwa kutunza vyanzo vya maji na pia kuongeza thamani kwa 

kuanzisha viwanda vya kuyafungasha kwa ajili ya soko la ndani na nje kama 

inavyofanyika kwa sasa kupitia kiwanda cha maji cha Njombe chemichemi    

 

2.8 Sekta ya Misitu 

Miti ni kuu la biashara kwa wananchi katika halmashauri ya Mji njombe. 

Wananchi na wadau mbalimbali toka ndani na Nje ya halmashauri wamewekeza 

vya kutosha katika sekta hii  ambapo inakadiriwa kwamba mashamba ya miti 

yapatayo hekta 85,702 (NTC, 2012) yanamilikiwa na wananchi na sekta binafsi 

kama TANWAT , LUPONDE, nk.Vilevile katika kutekeleza hifadhi ya mazingira 

kupitia kampeni ya upandaji miti Kitaifa, Halmashauri kwa mwaka 2015/16 

imepanda jumla ya miti 11,356,265 kwa kushirikisha wadau mbalimbali.  

 

2.9 Fursa zilizopo sekta ya misitu 

Kutokana na uwepo wa malighafi ya mbao na miti ya kutosha katika Halmashauri  

ya Mji Njombe; wanachi na sekta binafsi wanahimizwa kuendelea kuwekeza zaidi 

katika uchakataji wa mazao ya misitu ili kuongeza thamani. Fursa zilizopo ni 

kuwa na viwanda bora vya mbao,samani na mazao mengineyo yatokanayo na  

mbao/magogo ya miti. Hii itaondoa utegemezi wa bidhaa za misitu toka nje ya 

Mkoa wa Njombe kwa wanchi wa Njombe na hata kuwezesha watanzania kupata 

samani toka Mkoa wa Njombe badala ya kununua toka Nje ya Nchi 

  

2.10 Sekta ya Viwanda na biashara  

Halmashauri ya mji Njombe pamoja na uchanga wake, inavyoviwanda mbalimbali 

vikubwa,vya kati na vidogovido vinavyomilikiwa na kuendeshwa na Mashirika, 

sekta bianafsi na wakati mwingine kwa kushirikiana na halmashauri. Kuna 

viwanda vikubwa vitano (5) vikiwemo kiwanda cha kuchakata Mbao na Magogo(1) 

na Miwati (1) vyote vinamilikiwa na TANWAT Co.; Viwanda vya Chai LUPONDE na 

KIBENA, na  Kiwanda cha Maziwa na Jibini (NMF Co.Ltd). Aidha kuna viwanda 

(13) vya kati ambavyo ni vya kusindika na kufungasha mazao kama vile mafuta 

(3),unga wa Sembe(3) na Mchele(2); Kiwanda cha Maji Nole/Ihalula (1) na  Mbao 

na magogo (4).  

Pia kuna mashine/viwanda vidogovidogo 183; kati yake  mashine za kusaga na 

kukoboa nafaka ni (157), kukamua mafuta (3); viwanda vya mafundi seremala 

(20) na kuna machinjio(3). Viwanda hivi vyote vinasaidia kukuza ajira kwa idadi 

kubwa ya wananchi wa Mji wa Njombe kuanzia ajira za utoaji huduma moja kwa 

moja na kwa wafanyabiashara wa jumla, rejareja na wachuuzi; Vibarua na 



 
 

watumishi wa ajira za kudumu. Viwanda hivi kwa pamoja vinakadiriwa kuajiri 

wastani wa watu 1,698 sawa na asilimia 2.3 ya wakazi wa halmashauri ya mji 

wenye uwezo wa kufanya kazi 

 

2.11 Fursa zilizopo Sekta ya Viwanda na biashara 

Fursa iliyopo katika sekta hii ni uwekezaji katika viwanda vya kati na vikubwa ili 

kuongeza thamani kwa mazao ya kilimo na mifugo yanayozalishwa kwa wingi na 

wakulima na wafugaji kwani viwanda vilivyopo bado havijafikia uwezo wa kutumia 

malighafi yote inayozalishwa. Aidha wawekezaji waliopo wataendelea 

kuhamasishwa ili waweze kuongeza uwezo wa viwanda vyao ili kukidhi mahitaji 

ya soko na hivyo kupanua uzalishaji.Katika kuwezesha utekelezaji wa mkakati 

huu halmashauri ya Mji Njombe imetenga maeneo na kuyapima na mengine 

kuyatolea fidia ili kuwezesha wafanyabiashara ndogondogo kufanya biashara zao 

bila kubughudhiwa. Juhudi za kuimarisha miundombinu katika maeneo hayo 

zinaendelea kufanyiwa kazi kadri ya fedha za mapato ya ndani zinavyopatikana. 

Aidha dawati la ushauri na uwezeshaji sekta binafsi limeanzishwa ili kuboresha 

mawasiliano kati ya wawekezaji,wananchi na halmashauri.  

 

2.12 Sekta Wezeshi 

2.12.1 Uchukuzi na Mawasiliano 

Halmashauri ina mtandao wa barabara zenye urefu wa Km 1,392 (Km 160 za 

lami, Km 172  za changarawe na Km 1,060 ni za udongo) Katika kipindi cha 

mwaka 2011/2012 hadi 2015/2016 Halmashauri imeweza kuzifanyia 

matengenezo barabara za changarawe zenye urefu wa km 247, udongo km 350 na 

lami km 8.6. Pia madaraja 35 ya zege yamejengwa katika maeneo mbalimbali ya 

Halmashauri ya Mji Njombe.Kwa wastani eneo la Halmashauri ya mji wa Njombe 

linapitika kwa barabara za changarawe na udongo na limeunganishwa na mikoa 

mingine  kwa barabara kuu za lami na kiwanja cha ndege ambacho kinatumika 

kwa ndege ndogo. Hivyo usafiri na usafirishaji wa bidhaa za misitu, mazao ya 

kilimo na bidhaa zingine ni mzuri. 

 

2.12.2  Sekta Ya Nishati na Mawasiliano 

Chanzo kikuu cha nishati ya umeme katika Halmashauri ya mji Njombe ni  

umeme unaosambazwa na shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) hususani 

katika kata zake tatu za Njombe Mjini,Ramadhani na Mjimwema. Pamoja na 

TANESCO, kuna Mashirika mengine yanayotoa huduma ya Umeme ni TANWAT, 

Roman Catholic Mission katika vituo vya Uwemba na Imiliwaha. Kwa maeneo ya 

nje ya mji, Vijiji 17 viko katika mpango wa kupatiwa umeme kupitia programu ya 

Umeme vijijini (REA) vijiji hivi ni pamoja na Peruhanda, Idunda, Igominyi, Iboya, 

Lwangu, Itipula, Ihanga, kifanya, Lilombwi, Liwengi, Mikongo, Lwangu, Yakobi, 

Magoda, Madobole, Dansland na Kona.  



 
 

 

Aidha Ujenzi wa Msongo Mkubwa (HT) unaendelea toka Makambako – Madaba – 

Songea na unatarajiwa kukamilika Mwezi Desemba 2016 na baadae kufuatiwa na 

ujenzi wa vituo vya kupooza umeme kwa ajili ya usambazaji kazi ambayo kwa 

Halmashauri ya Mji Njombe itafanywa na TANESCO na REA. Pindi kazi hii 

itakapokamilika itarahisisha na kuharakisha uwekezaji katika maeneo 

mbalimbali yaliyoainishwa kwa kwa uwekezaji na hivyo kuongeza tiza zaidi. 

Kwa upande wa mawasiliano Halmashauri ya Mji Njombe imeunganishwa na 

Mkongo wa Mawasiliano wa Taifa. Makampuni ya simu ya TTCL na TTCL 

Mobile,TIGO,VODACOM na AIRTEL yanatoa huduma za mawasiliano kwa sehemu 

kubwa ya halmashauri na hivyo kuboresha huduma zingine zinazotegemea 

mawasiliano.Vilevile kuna vituo vya matangazo ya redio vya Uplands FM, KISS 

FM, RFA, TBC Taifa, Ebony FM na zingine nyingi zilizo nje ya halmashauri na 

Mkoa zinapatikana pia. 

 

2.12.3 Fedha  

Huduma za kifedha zinapatikana na zinatolewa na bank za CRDB, NMB, NBC, 

Bank ya Posta, na Bank ya wananchi wa Njombe(NJOCOBA). Vile vile kuna vyama 

vya kuweka na kukopa (SACCOSS na VICOBA), FINCA n.k  katika maeneo ya 

mjini na vijijini ambavyo navyo vinawezesha wananchi kupata huduma za kifedha 

kulingana na mahitaji yao. 

 

2.12.4  Sekta ya Ardhi na  mipango miji  

Katika mwaka 2015/16 Halmashauri ya Mji wa Njombe imepima viwanja 313 na 

kuwezesha upatikanaji wa hati miliki 202 na kumilikishwa kwa wananchi na 

taasisi. Aidha katika kuboresha mpango na uendelezaji wa ukuaji wa mji wa 

Njombe Halmashauri inaandaa mpango kabambe (Master plan) ambao tayari uko 

hatua ya ukusanyaji takwimu za awali za kiuchumi na kijamii na baadae 

maandalizi ya michoro yafanyike kwa kuzingatia mahitaji ya huduma za jamii. 

Mpango huu utawezesha halmasahuri ya mji Njombe kuwa katika mandhari 

iliyopangiliwa vizuri katika matumizi ya ardhi na kuepusha migogoro ya ardhi 

isiyo ya lazima pindi utakapokamilika. 

 

2.12. 5 Afya 

Halmashauri ina jumla ya vituo 58 vya kutolea huduma; hospitali 2 (1 

inamilikiwa na Serikali na nyingine kampuni ya TANWAT), Vituo vya Afya 8 (1 

Serikali, 5 mashirika ya dini na 2 watu binafsi) na Zahanati 48 (42 za Serikali, 3 

mashirika ya dini na 3 watu binafsi).  Pia Halmashauri kwa kushirikiana na 

Wananchi inaendelea na ukamilishaji wa ujenzi na uboreshaji wa Zahanati 13 

(Ng`elamo, Iboya, Iwungilo, Mtila, Itulike, Kitulila, Lusitu, Mbega, Nole, 

Mfereke, Matalawe, Utalingolo, na Kituo cha Afya cha Kifanya) ambapo 



 
 

zitakapokamilika zitaboresha zaidi utoaji wa huduma za afya na hivyo kufikia 

malengo ya serikali ya kuwa na zahanati kila kijiji kwa 100%. 

  

Aidha katika kuboresha utoaji huduma katika hospitali ya Kibena ambayo kwa 

sasa inahudumia halmashauri tatu za Wanging’ombe, Makambako na Wilaya ya 

Njombe; Halmashauri imeingia mkataba wa uendeshaji (MoU)baina yake na Mkoa 

ili kuimarisha usimamizi na utoaji huduma hadi pale ujenzi wa Hospitali ya rufaa 

ya Mkoa wa Njombe utakapokamilika. Mkataba tayari umeshasainiwa na pande 

zote mbili kuanzia tarehe 28/11/2016 hivyo katika kipindi hiki Hospitali ya 

Kibena itakuwa ikitoa huduma kama hospitali ya rufaa ya Mkoa wa Njombe kwa 

kuzingatia makubaliano yaliyomo kwenye Mkataba. 

 
3. MKAKATI KUELEKEA UCHUMI WA KATI WA VIWANDA 

Pamoja na maelezo ya awali yenye kuainisha hali halisi ya kiuchumi na kijamii 

iliyopo katika halmashauri ya mji wa Njombe, maelezo ambayo yanapatikana pia 

katika kijarida cha wasifu wa uwekezaji cha Mkoa wa Njombe (Njombe Region 

Investment  Profile; Second Edition 2014); Halmashauri ya Mji Njombe kwa 

kuanzia itajikita zaidi katika kujenga mazingira wezeshi ili kuvutia wawekezaji 

toka sekta binafsi na mashirika ya umma kwani uwekezaji unahitaji fedha nyingi. 

Bila kuhusisha sekta binafsi utekelezaji wa mpango huu utachukua muda mrefu 

kufikia  malengo. Hivyo ili kufanikisha mkakati wa kuelekea uchumi wa kati wa 

viwanda; Halmashauri imetenga maeneo mbali mbali kwa ajili ya uwekezaji katika 

viwanda na kilimo cha mashamba makubwa.  

 

3.1 Maeneo yaliyotengwa kwa Uwekezaji wa viwanda  

Halmashauri imetenga maeneo mbalimbali na baadhi yake yamepimwa kwa ajiri 

ya kuvutia wawekezaji katika nyanja mbalimbali za uzalishaji katika sekta ya 

viwanda. Jumla ya ekari (20) Kijiji cha Lwangu zimetengwa, kupimwa na 

kuidhinishwa kwa ajili ya ujenzi wa kiwanda cha chai(Unilever Tanzania Ltd); 

Ekari (54) eneo la Yakobi zimetengwa na kupimwa kwa ajili ya  ujenzi wa Kiwanda 

cha kuunda (assembling) pikipiki, ujenzi wa Chuo cha VET na Kiwanda cha Bati; 

Ekari (10.12) - Nundu kwa ajili ya Kituo cha Kukusanyia na kuhifadhia Matunda 

na Mboga mboga (Sorting, Grading and Parkaging) na tayari miundombinu iko 

hatua za ukamilishaji; Ekari 10.2. kata ya Uwemba, Mtaa wa Magoda limepimwa 

kwa ajili ya  ujenzi wa Kiwanda cha Mbao (Timber Processing Industry); Ekari 

18.72 - Tarafa ya Njombe Mjini, Kata ya Mjimwema limetengwa (bado halijapimwa 

na kulipiwa fidia)  kwa  ajili ya viwanda vidogo vidogo.  

  

Hizi zote ni juhudi za kuongeza idadi ya wananchi hasa vijana na wanawake 

ambao maisha yao hayatategemea kilimo kwa asilimia kubwa siku za usoni na 



 
 

hatimaye  kuifanya halmashauri ya Mji Njombe iweze kukidhi vigezo vya kuwa 

manispaa.  

 

Jedwali Na.1 Maeneo Yaliyotengwa Kwa Ajili Ya Uwekezaji Katika Viwanda Mbalimbali 

NA ENEO 

LILIPO 

UKUBWA WA 

ENEO 

SHUGHULI 

INAYOTARAJIWA 

KUFANYIKA 

MIUNDOMBINU 

ILIYOPO 

MAELEZO 

1 Kijiji cha 

Lwangu,  

 

Ekari 20. Ujenzi wa Kiwanda cha 

Chai 

Barabara 

 

Eneo hili limepimwa na 

limegawiwa/ kumilikishwa  kwa 

mwekezaji kupitia ‘National 

Land Allocation Committee’ na 

mwekezaji Unilever Tanzania 

Ltd 

2 Kijiji cha 

Yakobi  

Ekari 54. Eneo kwa ajili ya ujenzi wa 

Kiwanda cha kuunda 

(assembling) pikipiki, 

ujenzi wa Chuo cha VET 

na Kiwanda cha Bati. 

Barabara,Maji Eneo limepimwa, lakini bado 

taratibu za umilikishwaji 

hazijafanywa kwa kuwa 

mwekezaji bado hajafika rasmi. 

3 Mtaa wa 

Nundu, 

Kata ya 

Yakobi.  

Ekari 

10.12(mita za 

mraba 

39,916) 

Eneo kwa ajili ya 

Kukusanyia na kuhifadhia 

Matunda na Mboga mboga 

(Sorting , Grading and 

Parking) kabla ya 

kupelekwa kwenye 

masoko 

Barabara,Maji na 

Umeme,  Jengo la 

kuhifadhia 

matunda na 

nyumba ya 

Mtumishi 

Uwekezaji unafanywa na TAHA 

kwa kushirikiana na 

Halmashauri ya Mji wa Njombe. 

4 Kata ya 

Mjimwema  

Ekari 18.72 Eneo kwa ajili ya viwanda 

vidogo vidogo. 

Barabara, Maji 

na Umeme 

Eneo hili bado halijapimwa na 

bado fidia haijalipwa na bado 

halijamilikishwa. 

5 kata ya 

Uwemba, 

Mtaa wa 

Magoda 

Ekari 10.2. Eneo kwa ajili ya ujenzi wa 

Kiwanda cha Mbao 

(Timber Processing 

Industry) 

Barabara,Maji na 

Umeme 

Eneo limepimwa lina ukubwa 

wa Eneo bado halijamilikishwa 

na bado halijapata mwekezaji 

 

3.2 Maeneo yaliyotengwa kwa Uwekezaji wa mashamba makubwa 

Aidha Kwenye Mpango kabambe halmashauri itazingatia na tayari  jumla ya ekari 

1,759 zimetengwa mahususi kwa shughuli za kilimo cha mazao ya biashara kama 

vile Chai na maua ili kuwawezesha wawekezaji kwenye viwanda vya chai kupata 

malighafi (Uwemba ekari - 850; Mgala ekari - 402; Lwangu ekari - 307 na 

Ng’elamo ekari - 200).  

Jedwali na.2 Maeneo yaliyotengwa kwa uwekezaji katika kilimo cha mazao ya biashara  

Na Eneo lilipo 
Ukubwa 

(ekari) 

Shughuli 

iliyokusudiwa 

kufanyika 

Miundombinu 

iliyopo 
Maelezo 

1 
Kijiji cha 
Ng’elamo 

200 
Kilimo cha mazao ya 
biashara 

Barabara, Maji 

Eneo lipo 

kwenye Mipango 
ya Halmashauri 

ya Kijiji 

2 
Mtaa wa 

Uwemba 
850 Kilimo cha maua 

Barabara,Maji na 

Umeme 

Eneo limepimwa 

3 
Kijiji cha 

Mgala 
402 Kilimo cha Chai Barabara,Maji 

Eneo lipo 
kwenye Mipango 



 
 

ya Halmashauri 
ya Kijiji 

4 
Kijij cha 
Lwangu 

307 Kilimo cha Chai Barabara, Maji 

Eneo lipo 

kwenye Mipango 
ya Halmashauri 

ya Kijiji 

5 Yakobi 33 
Kilimo/shamba la  

Nyasi 

Linafaa kwa 

nkilimo cha nyasi 

Eneo lipo 

kwenye Mipango 

ya Halmashauri 



 
 

Jedwali na.3 FURSA MBALIMBALI ZILIZOPO NA HATUA ZA KIUTENDAJI ZILIZOFANYIKA KWA UJUMLA 

SEKTA FURSA ZILIZOPO 
KILICHOFANYIKA HADI SASA 

KWA KILA FURSA 

MPANGO MKAKATI WA SASA 
NA BAADAE 

 

SHUGHULI ZITAKAZOFANYIKA 
MUDA WA 
UTEKELEZ

AJI 

VYANZO 
VYA FEDHA 

Kilimo na 
ufugaji 

Ardhi yenye rutuba na  

inay ofaa kwa kilimo cha 
kibiashara na ufugaji 

Jumla ya ekari 1,759 zimetengwa 

kw a ajili ya kilimo cha mazao ya 
chakula na biashara(Tazama 
Jedwali na 2 ) 

Kuimarisha na kuweka 

miundombinu inyohitajika kama 
barabara na Maji  ifikapo 2018 

 Uzalishaji wa chai 

 Uzalishaji wa matunda 
 Uzalishaji Maua  kwa ajili ya 

kusafirisha nje 
  Uzalishaji wa Miti ya mbao na 

nguzo 

2018 
Sekta 

Binafsi 

Kuw epo kw a  masoko 
ya kisasa ya bidhaa za 
kilimo na mifugo 

Halmashauri imetenga Fedha 
kw eny e bajeti y a 2016/2017 kwa 
ajili ya kujenga soko la kisasa la 
kuuzia viazi  na mifugo ili kudhibiti 

bei  

 Kuhamasisha uanzishaji wa 
mradi mkubwa  wa kuzalisha  
mbegu bora za viazi (uzoefu 
toka Kilolo) ifikapo  2020 

 Kutoa Elimu juu uzalishaji wa 
mazao ya kilimo na mifugo  
yanavyokidhi viw ango katika 
masoko ya kimataifa  kupitia 

mashamba darasa (FFS) na 
ugani 

Ujenzi wa  miundombinu ya soko na 
minada  

2016 -2020 

Ruzuku toka 
serikali kuu 

(CDG) & 
Mapato ya 

ndani 

Kuw epo kw a kituo cha 
kisasa cha kukusany ia 
matunda katika kijiji cha 
Nundu 

Halmshauri kwa kushirikiana 
TAHA,Wananchi  na sekta binafsi 
(PPP) imejenga kituo cha kisasa 
cha Kukusanya, matunda 

kuchambua (sorting), kupanga 
madaraja (grading) na kufungasha 
(packaging)  

 Kutoa Elimu juu uzalishaji wa 
matunda y anay okidhi viw ango 
katika masoko y a kimataifa  
kupitia mashamba darasa 

(FFS) 
 Kuhamasisha w ananchi 

kulima matunda 

 Kukusanya matunda, 
kuchambua (sorting), kupanga 
katika madaraja (grading) na 
kufungasha (packaging) kabla 

ya kusafirishwa katika masoko 
ya ndani na nje. 

2017 
TAHA, 

SERIKALI 

KUU 

Viwanda na 
Biashara 

Kuw epo kw a maeneo 
yanayofaa kwa 
uw ekezaji wa v iwanda 

vikubw a 

Halmshauri imetenga jumla y a 
ekari 84.2 kwa ajili ya viwanda 
vikubw a (Tazama Jedwali na. 1) 

 Kulipa fidia ya ardhi 
 
 Kuw eka miundombinu 

iny ohitajika ( barabara, Maji 
na umeme ifikapo Juni 2020 

 Ujenzi wa kiwanda cha Chai 
Lw angu 

 Ujenzi wa kiwanda cha 

kutengeneza Bati 
 Ujenzi wa kiwanda cha  

kuunganisha pikipiki 
(Assembling) 

 Ujenzi wa kiwanda cha 
kuchakata mbao (Processing) 

2020 

Halmashauri,
& 
 

Sekta Binafsi 

Kuw epo kw a Kiwada  
cha kusindika  Maziw a 
(NJOLIFA/CEFA) 

Halmashauri  inaendelea na ujenzi 
wa vituo vya kukusany ia maziwa 
toka kw a wafugaji  (Nundu na 

Itulike) 

Kumalizia  ujenzi wa kituo cha 
kukusanyia maziwa cha Nundu 
na na itulike na  kuweka vifaaa 

vinavyohitajika ifikapo Juni 2017 

 Ukusanyaji wa maziw a toka kwa 
wakulima  

2017 
Mapato ya 

ndani 

& CDG 

Kuw epo kw a maeneo 
yanayofaa kwa 
uw ekezaji katika 
viw anda vidogo 

Halmshauri imetenga jumla y a 
ekari 18.72 kwa ajili ya v iwanda 
vidogo v idogo na biashara 
(Tazama Jedwali na2 ) 

Kufany a upembuzi w a kutambua 
viw anda vidogo vitakavyo 
chochea ukuaji w a sekta zingine 
kama kilimo, mifugo nk ifikapo 

2018 

 Kuongeza mnyororo w a thamani 
(v alue chain addition) kwa bidhaa 
za kilimo, mifugo nk. 2018 

Mapato ya 
ndani 

& CDG 

Kuw epo kw a migodi y a 

makaa ya mawe ya 
Mchuchuma na Liganga 

Kutambua fursa za kibiashara na 

ajira  zitakazopatikana kutokanana 
na uw ekezaji katika miradi ya 
Mchuchuma na Liganga 

Kuhamasisha sekta binafsi 

kuwekeza katika maeneo ya 
utoaji w a huduma kama 
Mahoteli,usafirishaji n.k ifikapo 
2020 

 Ujenzi wa mahoteli ya kisasa 

 Ujenzi wa v ituo vya kisasa vya 
biashara (shopping centers) 2020 Sekta Binafsi 

Kuw epo kw a maeneo 

ya kisasa ya kufany ia 
biashara  

Halmshauri inaendelea na 

ukamilishaji wa jengo la kufanyia 
biashara (Pombe Shop) ambalo 
litachochea ukuaji w a sekta y a 
biashara na kuongeza w igo wa 

makusanyo ya ndani    

Kuhamasisha sekta binafsi 

kujenga majengo makubw a ya 
biashara za aina mbalimbali 
(kama Mlimani City,West Gate 
nk) ifikapo 2025 

 Kuendesha biashara za aina 

mbalimbali  

2025 

Sekta 

binafsiMapat
o y a ndani 

(Ow n 
source) 

Upatikanaji wa mitaji  

yenye masharti nafuu 
kw a vikundi vya 
kiuchumi  

Fedha kiasi cha Sh.277,604,100 

zimetengw a katika bajeti ya 
2016/2017 kwa ajili ya kutoa 
mikopo kwa vikundi vya Vijana na 
Wanaw ake 

Kutoa mikopo kw a vikundi 160 

vya kiuchumi kw a wanawake na 
vijana kila mwaka 

 Shughuli ndogondogo za 

kiuchumi (IGA) 
 Kutoa elimu ya ujasiliamali kwa 

wananchi 
Endelevu 

Mapato ya 
ndani 

Kuw epo kw a Mpango 

wa jumla wa Mji (GPS) 

Maandalizi y a concepts mbalimbali 

za ukuaji wa mji  ili kupata maoni 
ya Wadau 

Kupima ardhi yote ya 

halmashauri  kwa ajili ya 
matumizi mbalimbali ifikapo  
2020  

 Kutoa hati miliki za ardhi 

zitakazo wasaidia wananchi 
kupata mikopo katika taasisi za 
fedha kwa ajili y a kuanzisha 
miradi y a kiuchumi 

2025 
Ruzuku na 
Mapato ya 

ndani 

 


