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TANGAZO LA SERIKALI Na. 16 la tarehe 3/1/2025 
 

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA MIJI), 
(SURA YA 288) 

__________ 
 

KANUNI ZA KUDUMU 
_________ 

 
(Zimetengenezwa chini ya kifungu cha 42(1)) 

 
KANUNI ZA KUDUMU ZA HALMASHAURI YA MJI NJOMBE ZA MWAKA 2024 

 
MPANGILIO WA KANUNI 

 
SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
1. Jina. 
2. Tafsiri. 
 

SEHEMU YA PILI 
MIKUTANO YA HALMASHAURI 

 
3. Mikutano ya kawaida ya Halmashauri. 
4. Utaratibu wa uchaguzi. 
5. Mkutano maalum wa Halmashauri. 
6. Mkutano wa bajeti. 
7. Mkutano wa mwaka. 
8. Taarifa ya mkutano. 
9. Akidi.  

SEHEMU YA TATU 
TARATIBU ZA MIKUTANO 

 
10. Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri. 
11. Uongozaji wa mikutano ya Halmashauri. 
12. Kumbukumbu ya mahudhurio. 
13. Kuruhusu watu na vyombo vya habari kwenye mikutano ya 

Halmashauri. 
14. Utaratibu wa shughuli za mikutano. 
15. Kuthibitisha muhtasari. 
16. Hoja za Mwenyekiti. 
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17. Taratibu za majadiliano. 
18. Fujo zinazosababishwa na wajumbe. 
19. Fujo zinazosababishwa na umma. 
20. Hoja na marekebisho ya hoja. 
21. Hoja zinazoweza kutolewa bila taarifa. 
22. Haki ya kujibu. 
23. Maswali. 
24. Maswali ya papo kwa papo. 
25. Taarifa za Kamati. 
26. Taarifa kutoka kwenye Kata. 
27. Uhuru wa kutoa maoni wakati wa majadiliano. 
28. Kauli zenye kashfa. 
29. Maamuzi ya mikutano ya Halmashauri. 
30. Mwaliko kwa wasiokuwa wajumbe kushiriki na kuzungumza kwenye 

vikao vya Halmashauri. 
31. Mihtasari ya Kamati ya Maendeleo ya Kata na Mitaa. 
32. Mihtasari ya Halmashauri kupelekwa kwa Mkuu wa Wilaya na Mkuu 

wa Mkoa. 
33. Hoja kuhusu matumizi. 
34. Kupokelewa kwa taarifa za Kamati. 
35. Kuidhinishwa kwa taarifa ya Kamati. 
36. Uhalali wa majadiliano kwenye mkutano wa Halmashauri. 
37. Halmashauri kujigeuza kuwa Kamati ya Halmashauri. 
38. Hoja zinazohusu watumishi wa Halmashauri. 
39. Ushiriki wa umma. 
40. Uahirishaji wa vikao. 

 
SEHEMU YA NNE 

KAMATI 
 

41. Kamati za Kudumu. 
42. Mwenyekiti kuwa Mjumbe wa Kamati zote. 
43. Uwezo wa Kamati. 
44. Kamati za pamoja. 
45. Halmashauri kukasimu madaraka kwa Kamati. 
46. Kamati Ndogo. 
47. Mikutano ya Kamati. 
48. Mwenyekiti wa Kamati. 
49. Mkutano maalum wa Kamati. 
50. Agenda za Kamati. 
51. Mahudhurio katika mikutano ya Kamati. 
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52. Mjenga hoja kualikwa kwenye mkutano wa Kamati. 
53. Waalikwa wasiokuwa wajumbe kuhudhuria na kushiriki katika 

mikutano ya Kamati. 
54. Mahudhurio ya umma na vyombo vya habari kwenye mikutano ya 

Kamati, Kamati ya pamoja na Kamati Ndogo. 
55. Athari za nafasi wazi kwenye Kamati. 
56. Akidi kwenye mikutano ya Kamati. 
57. Kanuni za kudumu katika mikutano ya Kamati. 
58. Upigaji kura kwenye mikutano ya Kamati. 
59. Mihtasari ya Kamati. 
60. Kufikiriwa upya maamuzi. 
61. Kutunza siri za majadiliano ya Kamati na Kamati Ndogo. 
62. Kujiuzulu wadhifa wa Mwenyekiti wa Kamati. 
63. Kujiuzulu ujumbe wa Kamati na kujazwa kwa nafasi iliyowazi. 
 

SEHEMU YA TANO 
UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI WA HUDUMA NA UJENZI 

 
64. Taratibu za uagizaji. 
65. Kumbukumbu za majadiliano yanayohusu uagizaji. 
66. Uzuiaji wa rushwa. 
67. Usimamizi wa mikataba. 
68. Uvunjaji wa mkataba. 
69. Rejesta ya mikataba. 
70. Diwani au afisa kutokuwa na maslahi katika mikataba. 

 
SEHEMU YA SITA 

MASUALA MENGINE 
 

71. Kiapo na kukubali wadhifa. 
72. Majukumu ya Diwani. 
73. Nafasi wazi. 
74. Kutokuwepo kwa wajumbe. 
75. Taratibu za kutunga Sheria Ndogo. 
76. Ukaguzi wa nyaraka. 
77. Uanzishaji wa Bodi za Huduma. 
78. Diwani kutembelea maeneo, shughuli au miradi mbalimbali. 
79. Uhifadhi wa lakiri ya Halmashauri. 
80. Uwekaji lakiri kwenye nyaraka. 
81. Uandikishaji wa anuani. 
82. Uteuzi wa wajumbe kwenye taasisi za nje. 
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83. Kumwondoa Mwenyekiti madarakani. 
 

SEHEMU YA SABA 
POSHO KWA WAJUMBE 

 
84. Aina za posho. 
85. Posho endapo mkutano utaahirishwa. 

 
SEHEMU YA NANE 

MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KUDUMU 
 

86. Kusitisha utumiaji wa Kanuni za Kudumu. 
87. Marekebisho na mabadiliko ya Kanuni za Kudumu. 
88. Kanuni za Kudumu kutolewa kwa wajumbe. 
89. Kutafsiri Kanuni za Kudumu. 

 
SEHEMU YA TISA 

ZIARA ZA WAJUMBE 
 

90. Ziara za wajumbe. 
91. Wimbo wa Taifa na Sala ya kuiombea Halmashauri. 
92. Kufutwa kwa Kanuni za Kudumu.  

 
 

___________ 
 

MAJEDWALI 
__________ 
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SEHEMU YA KWANZA 

MASHARTI YA UTANGULIZI 
  
Jina   1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Kudumu 

za Halmashauri ya Mji Njombe za Mwaka 2024. 
  
Tafsiri  2. Katika Kanuni hizi, isipokuwa kama muktadha 

utahitaji vinginevyo- 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 288 

“afisa wa Serikali za Mitaa” maana yake ni mtu ambaye 
ameajiriwa na, au ambaye yupo katika utumishi wa 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa na ambaye anashika 
au anakaimu nafasi katika menejimenti; 

“akidi” maana yake ni idadi ya wajumbe itakayokamilika 
baada ya kujiorodhesha katika rejesta ya mahudhurio 
ya mkutano ambayo itaruhusu kufanya maamuzi ya 
mkutano;  

“Chama” maana yake ni chama cha siasa chenye uwakilishi 
katika Baraza la Madiwani; 

“Diwani” maana yake ni mjumbe wa Halmashauri 
aliyetajwa katika Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Miji); 

“fujo” maana yake ni kitendo chochote kinachoweza 
kufanywa na Mjumbe au mshiriki katika vikao vya 
Halmashauri au Kamati ya Kudumu ambacho ni 
kinyume na taratibu za uendeshaji wa vikao; 

 “Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Mji Njombe; 
 “Kamati”- 
 (a) inapotumika kuhusiana na Halmashauri ya Mji 

Njombe, maana yake ni Kamati iliyoanzishwa au 
iliyoteuliwa na Halmashauri ya Mji Njombe chini 
ya Sheria; 

(b) inapotumika kuhusiana na Kamati ya Maendeleo 
ya Kata, maana yake ni Kamati hiyo; na 

(c) inapotumika kuhusiana na Kamati Ndogo, maana 
yake ni Kamati Ndogo iliyoteuliwa na Kamati; 

 “kura ya siri” maana yake ni kura inayopigwa katika eneo la 
faragha lililotengwa kwa madhumuni ya kupiga kura, 
eneo ambalo halitapungua umbali wa mita tano  
kutoka kwa msimamizi wa kura; 
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 “Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Mji Njombe; 

 “mjumbe” maana yake ni mjumbe wa Halmashauri kama 
ilivyoainishwa katika Sheria; 

 “Mwenyekiti” maana yake ni Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Mji Njombe na inajumuisha Makamu Mwenyekiti 
anapotekeleza majukumu ya Mwenyekiti; 

Sura ya 288 “Sheria” maana yake ni Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Miji); na 

 “Waziri” maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya 
masuala ya serikali za mitaa. 

  
SEHEMU YA PILI 

MIKUTANO YA HALMASHAURI 
  
Mikutano ya 
kawaida ya 
Halmashauri 

 3.-(1) Mikutano ya kawaida ya Halmashauri 
itafanyika mara moja kila baada ya miezi mitatu na 
itafanyika katika mahali, tarehe na muda kama itakavyokua 
imepangwa katika kalenda ya mikutano ya Halmashauri. 
 (2) Mkutano wa kwanza wa kawaida wa 
Halmashauri utafanyika baada ya Tume Huru ya Uchaguzi 
kutangaza matokeo ya uchaguzi wa Madiwani na uteuzi wa 
Madiwani wa viti maalum na utafanyika katika mahali, siku 
na muda utakaopangwa na Mkurugenzi  ambapo, 
Mkurugenzi atapaswa kuitisha mkutano huo ndani ya siku 
thelathini baada  ya matokeo ya uchaguzi wa Madiwani wa 
Kata na Uteuzi wa Madiwani wa viti maalum ambapo kupitia 
mkutano huo, Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na 
Wajumbe wa Kamati za Kudumu za Halmashauri 
watachaguliwa. 

   (3) Katika mkutano huo, Mkurugenzi atawasilisha 
taarifa ya kumbukumbu ya maamuzi ya utekelezaji wa 
shughuli za Halmashauri zilizofanyika katika kipindi 
ambacho Baraza la Madiwani lilivunjwa na wajumbe wa 
Baraza watapokea na kujadili bila kubatilisha maamuzi 
yaliyokwisha amuliwa. 

  
Utaratibu wa 
uchaguzi 

 4.-(1) Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makamu 
Mwenyekiti utafanyika kwa kupiga kura ya siri ambapo 
upigaji wa kura utafanyika katika sehemu ya faragha yenye 
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umbali usiopungua mita tano kutoka kwa msimamizi wa 
uchaguzi.  

  (2) Mpiga kura atachukua karatasi ya kupigia kura 
kutoka kwa msimamizi wa uchaguzi tu. 

  
Mkutano 
maalum wa 
Halmashauri 

 5.-(1) Mkutano maalum wa Halmashauri unaweza 
kuitishwa na Mwenyekiti ndani ya siku ishirini na moja 
baada ya kupokea maombi ya maandishi yaliyosainiwa na si 
pungufu ya theluthi moja ya wajumbe wote kutaka Mkutano 
huo ufanyike na maombi hayo yaeleze wazi madhumuni ya 
kuitishwa kwa mkutano maalum. 

  (2) Pale ambapo ajenda ya mkutano huo itahusu 
kumuondoa madarakani Mwenyekiti, mkutano huo 
utaitishwa na Mkurugenzi baada ya kupokea maombi 
yaliyosainiwa na wajumbe wa Halmashauri wasiopungua 
theluthi mbili ya wajumbe wote. 

  (3) Baada ya Mkurugenzi kupokea maombi kutaka 
kufanyika kwa Mkutano wa kujadili ajenda ya kumuondoa 
madarakani Mwenyekiti, Mkurugenzi atamtaarifu 
Mwenyekiti tuhuma dhidi yake na sababu za kutaka 
kuondolewa na kumtaka aandae majibu ya tuhuma zake 
ndani ya siku tano baada ya kupokea tuhuma hizo. 
 (4) Mkurugenzi katika muda wa siku tatu baada ya 
kupokea maelezo ya utetezi kutoka kwa Mwenyekiti, 
atawasilisha kwa Mkuu wa Mkoa tuhuma hizo pamoja na 
maelezo ya utetezi ambapo, Mkuu wa Mkoa baada ya 
kupokea taarifa ya Mkurugenzi ndani ya muda wa siku tano 
ataunda timu ya uchunguzi ambayo itakuwa na wajumbe 
wasiopungua watatu na wasiozidi watano. 
 (5) Timu ya uchunguzi itatakiwa kukamilisha 
uchunguzi wake ndani ya muda wa siku kumi na nne na 
kuiwasilisha taarifa hiyo kwa Mkuu wa Mkoa ambapo, 
baada ya Mkuu wa Mkoa kupata taarifa hiyo, atairudisha 
kwa Mkurugenzi ambaye naye ndani ya muda wa siku kumi 
na nne ataiwasilisha kwenye kikao cha Baraza la Madiwani 
kwa ajili ya uamuzi. 
 (6) Endapo Mwenyekiti hajaridhika na uamuzi wa 
Baraza la Madiwani, atakata rufaa kwa Waziri kupinga 
utaratibu uliotumika kumuondoa madarakani tu na sio 
sababu nyinginezo. 
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 (7) Utaratibu utakaotumika kuwasilisha na 
kushughulikia rufaa iliyowasilishwa na Mwenyekiti ni ule 
ulioelezwa kwenye taratibu za kumuondoa madarakani 
Mwenyekiti wa Halmashauri. 
 (8) Endapo Mwenyekiti anakataa kuitisha mkutano 
maalum wa Halmashauri baada ya kupokea maombi ya 
kutakiwa kufanya hivyo, maombi yaliyosainiwa na wajumbe 
wa Halmashauri wasiopungua theluthi moja ya wajumbe 
wote wakionesha sababu ya kuitisha mkutano huo maalum 
na kuwasilishwa kwake, au iwapo bila kukataa, Mwenyekiti, 
ndani ya kipindi cha siku saba ataendelea kutoitisha mkutano 
huo maalum, basi theluthi mbili ya wajumbe waliotia saini 
na kuwasilisha kwa Mkurugenzi maombi yao wanaweza 
kuitisha mkutano huo maalum mara moja. 
 (9) Taarifa ya mkutano maalum itatolewa angalau 
saa ishirini na nne kabla ya Mkutano na hakuna shughuli 
nyingine yoyote itakayojadiliwa isipokuwa tu ile iliyoelezwa 
kwenye taarifa ya kuitishwa kwa Mkutano huo. 

  
Mkutano wa 
bajeti 

 6. Kutakuwa na mkutano wa bajeti wa Halmashauri 
utakaofanyika kwa muda wa siku mbili mfululizo na 
utafanyika miezi miwili kabla ya mwaka wa fedha 
kumalizika na utajadili masuala yafuatayo: 

(a) utekelezaji wa mipango na bajeti ya mwaka uliopita; 
na 

 (b) mipango na bajeti ya mwaka unaofuata. 
  
Mkutano wa 
mwaka 

 7.-(1) Mkutano wa mwaka wa Halmashauri 
utafanyika katika tarehe, mahali na muda utakaopangwa na 
Halmashauri katika kalenda ya mikutano na utaitishwa na 
Mkurugenzi baada ya kuwasiliana na Mwenyekiti wa 
Halmashauri.  

  (2) Mikutano yote ya Baraza itapangwa na Baraza la 
Madiwani kwa kuzingatia ratiba ya vikao vya Bunge ili 
kuwezesha wabunge kuhudhuria mikutano ya Baraza la 
Madiwani na endapo italazimika kuitishwa kwa mkutano wa 
Baraza la Madiwani wakati wa vikao vya Bunge, 
Mkurugenzi atamjulisha au kuwajulisha wabunge husika 
kuhusu kikao hicho ili wahudhurie. 
 (3) Mkutano wa kwanza wa uchaguzi wa 
Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na wajumbe wa Kamati 
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utaongozwa na Katibu Tawala wa Wilaya na Mkurugenzi wa 
Halmashauri atakuwa Katibu. 
 (4) Katika mkutano wa kawaida wa mwaka, 
Halmashauri itajadili masuala yafuatayo: 

(a) kumchagua Makamu Mwenyekiti; 
(b) kuteua wajumbe wa Kamati za Kudumu; 
(c) kujadili taarifa ya utendaji na uwajibikaji wa 

Halmashauri kwa mwaka uliopita; na 
(d) kupitisha ratiba ya vikao na Kamati za 

Halmashauri. 
  
Taarifa ya 
mkutano 

 8.-(1) Mkurugenzi atatoa taarifa ya Mkutano kwa 
maandishi kwa kila mjumbe katika muda usiopungua siku 
saba akieleza mahali, siku na saa ya mkutano unaokusudiwa 
na masuala yatakayojadiliwa katika mkutano huo. 

  (2) Taarifa ya mkutano itaambatana na nyaraka au 
kumbukumbu muhimu zitakazotumika katika mkutano huo. 

  (3) Isipokuwa kwa idhini ya Mwenyekiti au ya idadi 
ya wajumbe isiyopungua robo tatu ya wajumbe 
waliohudhuria katika mkutano, shughuli yoyote haitafanyika 
katika mkutano wa Halmashauri isipokuwa tu shughuli 
zilizotajwa katika mwaliko wa mkutano huo. 

  
Akidi   9.-(1) Mkutano wa kawaida wa Halmashauri 

hautafanyika isipokuwa kama kutakuwepo na idadi ya 
wajumbe isiyopungua nusu ya wajumbe wote waliohudhuria 
na kujiandikisha kwenye daftari la mahudhurio. 

  (2) Akidi katika mikutano maalum ya Halmashauri 
itakuwa ni theluthi mbili ya wajumbe wote na itahesabiwa 
wakati wa ufunguzi wa mkutano. 

  (3) Akidi katika Mkutano wa kawaida wa mwaka na 
mkutano wa kwanza wa Halmashauri itakuwa theluthi mbili 
ya wajumbe wote wa Halmashauri. 

  (4) Endapo wajumbe waliohudhuria katika mkutano 
hawatafikia akidi, Mkurugenzi atauahirisha mkutano huo na 
kuitisha tena ndani ya siku saba, na endapo akidi haitatimia 
tena, idadi yoyote ya wajumbe waliohudhuria itatengeneza 
akidi ya mkutano na Mkurugenzi atamjulisha Waziri uwepo 
kwa hali hiyo. 
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  (5) Akidi katika Mkutano maalum wa Halmashauri 
itakuwa ni theluthi mbili ya wajumbe wote wa Halmashauri 
na itahesabiwa wakati wa ufunguzi wa mkutano. 
 (6) Akidi katika Mkutano wa kawaida wa mwaka na 
Mkutano wa kwanza wa Halmashauri itakuwa theluthi mbili 
ya wajumbe wote wa Halmashauri. 

  
SEHEMU YA TATU 

TARATIBU ZA MIKUTANO 
 

Uchaguzi wa 
Mwenyekiti 
na Makamu 
Mwenyekiti 
wa 
Halmashauri 

 10.-(1) Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa 
Halmashauri watachaguliwa na wajumbe kwa kura ya siri 
itakayopigwa na mjumbe mmoja mmoja kwenye eneo la 
faragha litakalotengwa umbali usiopungua mita tano kutoka 
mahali alipoketi msimamizi wa uchaguzi. 
 (2) Kabla ya kwenda sehemu ya faragha kwa ajili ya 
kupiga kura, msimamizi wa uchaguzi atampatia mjumbe 
karatasi ya kupigia kura kutoka kwenye chombo maalum 
kitakachowekwa mbele ya msimamizi wa uchaguzi. 
 (3) Mtu atatangazwa kuchaguliwa kuwa Mwenyekiti 
au Makamu Mwenyekiti iwapo atapata zaidi ya nusu ya kura 
zilizopigwa. 
 (4) Endapo wakati wa kumchagua Mwenyekiti au 
Makamu Mwenyekiti, jina moja tu limependekezwa, 
wajumbe watapiga kura za siri za “ndiyo” au “hapana” na 
endapo kura za “ndiyo” zitazidi asilimia hamsini ya kura zote 
zilizopigwa basi mgombea atatangazwa kuwa Mwenyekiti 
au Makamu Mwenyekiti na endapo kura za “hapana” zitazidi 
asilimia hamsini ya kura zote zilizopigwa, jina la mgombea 
mwingine litapendekezwa kwa njia na utaratibu uliotumika 
awali. 
 (5) Endapo kura zitalingana, uchaguzi utarudiwa kwa 
mara ya pili na endapo hata baada ya kurudia uchaguzi kura 
zitalingana, Baraza litagawana muda wa kuwa madarakani 
kwa wagombea ambao kura zao zimelingana.   
 (6) Endapo itatokea nafasi wazi ya Mwenyekiti au 
Makamu Mwenyekiti, Halmashauri itamchagua Mwenyekiti 
au Makamu Mwenyekiti katika muda wa siku zisizozidi 
sitini tangu nafasi hiyo ilipotokea. 
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Uongozaji 
wa mikutano 
ya 
Halmashauri 

 11.-(1) Mkutano wa Halmashauri utaongozwa na 
Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti ikiwa Mwenyekiti 
hayupo. 
 (2) Kama Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wote 
hawapo au kama Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wote 
hawawezi kuongoza mkutano, mjumbe yeyote atachaguliwa 
na wajumbe kutoka miongoni mwa wajumbe waliohudhuria 
kwa ajili ya kuongoza mkutano huo. 
  (3) Wajumbe wakiwa ndani ya ukumbi wa 
mikutano watavaa mavazi maalum yaliyochaguliwa na 
kushonwa kwa ajili hiyo, endapo vazi maalum 
lililochaguliwa na Halmashauri ni joho basi litavaliwa juu ya 
vazi la mjumbe, na endapo Halmashauri haina joho basi 
mjumbe atavaa vazi la heshima, na mavazi kama jinsi, kofia 
zinazohusiana na dini na sare za chama cha siasa 
hazitaruhusiwa kuvaliwa wakati wa mikutano ya 
Halmashauri na vikao vya Kamati za Kudumu za 
Halmashauri. 

  (4) Vazi rasmi la Mwenyekiti, Mkurugenzi na 
Makamu Mwenyekiti litakuwa lenye kuonesha rangi za 
bendera ya taifa na mazao yanayolimwa kwa wingi katika 
eneo la Halmashauri kadiri Halmashauri itakavyoona inafaa 
bila kuathiri majoho ambayo yanatumika kabla ya Kanuni 
hizi. 
  (5) Endapo wakati wa mkutano Halmashauri 
itajigeuza kuwa Kamati, wajumbe watavua majoho na 
taratibu za kuendesha vikao vya Kamati zitatumika na kikao 
hicho kitakua cha siri. 
 (6) Madaraka au jukumu lolote la Mwenyekiti 
kuhusiana na uendeshaji wa mikutano yanaweza 
kutekelezwa na mtu yeyote anayeongoza mkutano huo. 
 (7) Halmashauri itatenga siku mbili kwa kila wiki 
kwa ajili ya Mwenyekiti kufika ofisini na kutekeleza 
majukumu yafuatayo: 

(a) kusikiliza kero za wananchi; 
(b) kupata maelezo kutoka kwa Mkurugenzi 

kuhusu uendeshaji wa shughuli za Halmashauri 
ikiwa ni pamoja na masuala ya manunuzi; 

(c) kusaini mikataba mbalimbali ya Halmashauri; 
na 
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(d) kushughulikia jambo ambalo Mkurugenzi 
ataona linahitaji kushughulikiwa au 
kutekelezwa na Mwenyekiti. 

  
Kumbukumb
u ya 
mahudhurio 

 12. (1) Mjumbe anayehudhuria mkutano wa 
Halmashauri au Kamati ya Halmashauri hatahudhuria 
mkutano huo mpaka awe ameweka saini yake kwenye rejesta 
ya mahudhurio inayotunzwa na Mkurugenzi kwa ajili hiyo. 

  (2) Isipokuwa siku ya kufanyika kwa mikutano ya 
Baraza au Kamati ambayo Diwani ni mjumbe au pale 
atakapoitwa kutekeleza majukumu ya Serikali, Diwani 
hataruhusiwa kuwa katika Ofisi za Halmashauri na kufanya 
shughuli ambazo hazihusiani na Halmashauri au Serikali.  

  
Kuruhusu 
watu na 
vyombo vya 
habari 
kwenye 
mikutano ya 
Halmashauri 

 13.-(1) Mikutano ya Halmashauri itakuwa wazi kwa 
watu wote ikiwa ni pamoja na vyombo vya habari. 
 (2) Halmashauri itapaswa kuutangazia umma kuhusu 
siku, muda na mahali ambapo mkutano utafanyika na 
italiweka tangazo hilo mahali panapoonekana kwa urahisi 
katika eneo la Halmashauri siku zisizopungua tatu kabla ya 
mkutano, na endapo Mkutano umeitishwa katika muda 
mfupi zaidi basi wakati wa kuitisha mkutano huo. 

  
Utaratibu wa 
shughuli za 
mikutano 

 14.-(1) Isipokuwa kama Halmashauri kutokana na 
sababu za dharura itaamua kubadili utaratibu wa shughuli za 
mikutano, utaratibu wa shughuli katika kila mkutano wa 
kawaida wa Halmashauri utakuwa kama ifuatavyo: 

 (a) Mwenyekiti akiongozwa na Katibu ataingia 
ukumbini baada ya mratibu wa vikao kutoa 
ishara maalum kuashiria Mwenyekiti kuingia 
ukumbini na wajumbe watasimama na kukaa 
kimya mpaka pale Mwenyekiti atakaporuhusu 
wajumbe kukaa; 

 (b) mkutano utaanza kwa Sala au Dua 
itakayosomwa na Mwenyekiti;  

 (c) endapo Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti 
hawatakuwepo, wajumbe watamchagua mtu wa 
kuongoza kikao; 

 (d) baada ya sala au dua kusomwa, Mkurugenzi na 
Mwenyekiti watajibu maswali ya papo kwa papo 
kutoka kwa wajumbe wa Baraza la Madiwani 
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kwa utaratibu na mpangilio kama ilivyooneshwa 
katika Kanuni hizi; 

 (e) kupokea na kujadili taarifa za kwenye Kata 
kutoka kwa Madiwani wa Kata husika; 

 (f) kujadili jambo lolote linalotakiwa kwa mujibu 
wa Sheria kushughulikiwa kabla ya shughuli 
nyingine yoyote; 

 (g) kupokea taarifa yoyote inayopaswa kupokelewa 
kisheria kabla ya shughuli nyingine yoyote; 

 (h) kusoma au kuthibitisha muhtasari wa mkutano 
wa kawaida wa Halmashauri uliopita na 
mikutano yoyote maalum ya Halmashauri 
iliyofanyika baada ya mkutano huo wa kawaida 
na iwapo nakala za mihtasari zimesambazwa 
kwa kila mjumbe kabla au wakati wa kupeleka 
taarifa ya kuhudhuria katika mkutano, mihtasari 
hiyo itachukuliwa kuwa imesomwa; 

 (i) kupokea taarifa yoyote ambayo Mwenyekiti 
atapenda itolewe kwa Halmashauri; 

 (j) kujibu maswali kwa mujibu wa Kanuni hizi; 
 (k) kumalizia shughuli yoyote iliyobaki katika 

mkutano wa kawaida uliopita; 
 (l) kupokea na kufikiria taarifa za Kamati za 

Halmashauri, kutoka kwa wenyeviti wa Kamati 
ambao watahusika kujibu maswali ya wajumbe 
kuhusiana na kazi za Kamati husika; 

 (m)  kupokea na kujadili taarifa kutoka kwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri; 

 (n)  kuidhinisha utiaji lakiri katika hati; 
 (o)  kufikiria hoja binafsi kufuatana na jinsi 

zilivyopokelewa; na 
 (p)  kushughulikia mambo mengine yaliyooneshwa 

katika taarifa ya mkutano. 
  (2) Halmashauri inaweza, katika mkutano wowote 

wa kawaida, kubadili utaratibu wa hoja za mazungumzo ili 
kutoa kipaumbele kwa shughuli yoyote ambayo kwa maoni 
ya Mwenyekiti ina uharaka wa pekee isipokuwa, mabadiliko 
hayo hayatabadilisha mpangilio wa shughuli zilizotajwa 
katika kanuni ya 14(1)(c), (f) na (g). 
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Kuthibitisha 
muhtasari 

 15. (1) Katibu ataandika muhtasari wa kikao 
unaozingatia majina ya wajumbe waliohudhuria, jina la mtoa 
hoja, aliyeunga mkono hoja, mabadiliko ya hoja kwa ufupi, 
ushauri uliotolewa na azimio lililofikiwa ambapo, muhtasari 
huo utasomwa, kurekebishwa, kuthibitishwa na kusainiwa 
na Mwenyekiti wa mkutano na kutunzwa katika rejesta 
maalum ya mihtasari. 

  (2) Mara baada ya kusoma muhtasari au kama 
itachukuliwa kama umesomwa, Mwenyekiti atawahoji 
wajumbe kwa ajili ya kuupitisha. 

  (3) Hoja au majadiliano hayatafanyika kuhusiana na 
muhtasari isipokuwa kuhusiana na usahihi wa muhtasari. 

  (4) Muhtasari ambao umesainiwa, na kama hakuna 
ushahidi wa kuwepo kwa makosa, utakuwa kumbukumbu 
sahihi na mkutano utahesabika kuwa umeitishwa na 
kufanyika ipasavyo na wajumbe waliohudhuria 
watahesabika halali. 

  (5) Muhtasari wa Halmashauri utakuwa wazi kwa 
ajili ya ukaguzi wa wajumbe na kwa umma kwa wakati 
unaofaa na kwa utaratibu utakaokubaliwa na Halmashauri na 
kwamba mtu yeyote anaweza kupewa sehemu ya muhtasari 
huo kama akiomba na baada ya kulipa ada kama 
itakavyoidhinishwa na Halmashauri. 

  
Hoja za 
Mwenyekiti 

 16. Hoja zinazowasilishwa na Mwenyekiti 
hazitazidi hoja tatu, bila kuathiri haki yake ya kuwasilisha 
hoja katika taratibu za kawaida kama mjumbe. 

  
Taratibu za 
majadiliano 

  17.-(1) Isipokuwa kwa idhini ya Halmashauri, mtoa 
hoja atazungumza katika Mkutano wa Halmashauri kwa 
muda wa dakika zisizozidi kumi, na wajumbe wengine ikiwa 
ni pamoja na mtoa hoja watazungumza kwa muda usiozidi 
dakika tano kwa kila mmoja. 

  (2) Mjumbe anaruhusiwa kuzungumza mara moja 
katika hoja yoyote ile isipokuwa hoja inayowasilishwa bila 
mjadala, mtoa hoja atakuwa na haki ya kuzungumza kwa 
muda usiozidi dakika tano katika kujibu majadiliano na 
muda huo utaanza kuhesabika mara atakapoanza kuchangia 
au kujibu. 
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  (3) Mratibu wa vikao atatoa ishara maalum 
kumjulisha mtoa hoja kuwa muda wake umeisha ambapo, 
mjadala juu ya hoja hiyo utafungwa. 

  (4) Mjumbe yeyote aliyechangia kwenye hoja 
hataweza kutoa au kuunga mkono marekebisho isipokuwa 
marekebisho yakitolewa na kuungwa mkono, mjumbe 
aliyekwishazungumza katika hoja ya awali anaweza 
kuzungumza kwenye hoja iliyorekebishwa kwa muda 
usiozidi dakika tatu. 

  (5) Endapo wajumbe wawili au zaidi watasimama 
wakati mmoja kuzungumza, Mjumbe atakayetamkwa na 
Mwenyekiti ndiye atakayepewa nafasi ya kwanza. 

  (6) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (5), 
Mwenyekiti atahakikisha kuwa nafasi ya kuchangia 
inatolewa kwa uwiano unaofaa miongoni mwa aina zote za 
uwakilishi wa Madiwani walioomba kuchangia hoja na 
mjumbe anapozungumza atapaswa kusimama na kuelekeza 
mazungumzo yake kwa Mwenyekiti. 

  (7) Mjumbe anapozungumza hatakatizwa isipokuwa 
kwa suala la utaratibu, lakini anaweza kutoa nafasi kwa 
mjumbe anayetaka kujieleza. 

  (8) Mjumbe anaposimama kutoa taarifa kuhusu 
utaratibu, mjumbe anayezungumza ataketi na atabaki 
ameketi mpaka hoja ya utaratibu itakapokuwa imeamuliwa 
na Mwenyekiti isipokuwa kama anasimama kumweleza 
Mwenyekiti kuhusu suala la utaratibu. 

  (9) Mwenyekiti atakuwa na uamuzi kuhusu utaratibu 
katika Mikutano ya Halmashauri na atakuwa na madaraka ya 
kuzuia fujo na kuhakikisha kuwa maamuzi yake katika 
kusimamia usalama yanatekelezwa mara moja ambapo, 
Mwenyekiti akisimama, mjumbe anayezungumza au 
aliyesimama ataketi na hakuna mjumbe atakayesimama hadi 
Mwenyekiti atakapoketi. 

  (10) Mkurugenzi wa Halmashauri atajibu swali lolote 
atakaloulizwa na Mwenyekiti kutokana na shughuli 
zinazoendelea kwenye mkutano isipokuwa kama atadai haki 
ya kukataa kujibu swali kwa msingi ya kwamba jibu 
linaweza kumtia hatiani au kuvunja uaminifu wake au 
linamhusisha yeye kama mtetezi mahakamani. 

  (11) Mtu kwa niaba yake mwenyewe au kwa niaba 
ya watu wengine walio kwenye ujumbe wa watu, 
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hataruhusiwa kuzungumza katika mkutano wa Halmashauri 
isipokuwa kwa idhini ya Halmashauri iliyotolewa kwa njia 
ya azimio ambapo, idhini ya namna hiyo haitatolewa 
isipokuwa kama mtu huyo au watu hao wanaotaka 
kuihutubia Halmashauri watakuwa wamempatia 
Mkurugenzi au afisa aliyeruhusiwa naye, taarifa ya muda 
usiopungua siku tisa kabla ya Mkutano wa Halmashauri. 

  (12) Watu zaidi ya wawili hawatakuwa na haki ya 
kuhutubia Halmashauri kwa niaba ya uwakilishi na wala 
hakuna ujumbe utakaozidi idadi ya watu watano 
watakaoruhusiwa. 

  
Fujo 
zinazosababi
shwa na 
wajumbe 

 18.-(1) Katika mkutano wowote wa Halmashauri, 
endapo mjumbe wa Halmashauri ataonesha kukosa heshima 
kwa madaraka aliyonayo Mwenyekiti au kudharau Kanuni 
za Kudumu za Halmashauri kwa kuzuia kwa makusudi 
shughuli za Halmashauri zisiendelee au vinginevyo, 
Mwenyekiti ataelekeza mkutano kwa tukio hilo kwa kumtaja 
jina mtu anayehusika. 

  (2) Endapo baada ya kutajwa jina mjumbe ataendelea 
kudharau madaraka ya Mwenyekiti, basi Mwenyekiti 
ataliomba Baraza kuahirisha shughuli za mkutano na 
Mwenyekiti atatafakari jambo hilo na kuagiza yafuatayo: 

(a) mjumbe atolewe nje ya mkutano; au 
(b) mjumbe asihudhurie vikao vitatu mfululizo na 

kuendelea kupokea posho ya mwezi ya 
udiwani. 

 (3) Endapo kutatokea fujo kubwa katika mkutano wa 
Halmashauri, Mwenyekiti anaweza, kama ataona ni muhimu 
kufanya hivyo, kuahirisha mkutano bila majadiliano au 
swali, au kusimamisha mkutano kwa muda atakaoona 
unafaa. 

  
Fujo 
zinazosababi
shwa na 
umma 

 19. (1) Endapo mtu yeyote kati ya umma 
unaohudhuria katika mkutano wa Halmashauri atavuruga 
mkutano, Mwenyekiti atamuonya mtu huyo aache kufanya 
hivyo na endapo mtu huyo ataendelea kuvuruga mkutano, 
Mwenyekiti ataamuru mtu huyo atolewe kwenye chumba 
cha Mkutano. 

   (2) Endapo kutakuwa na vurugu katika sehemu 
yoyote ya chumba cha mkutano kinachotumika na umma, 
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Mwenyekiti ataamuru kuondolewa kwa watu wote walio 
katika eneo hilo. 

  
Hoja na 
marekebisho 
ya hoja 

 20.-(1) Taarifa ya kila hoja, isipokuwa hoja 
iliyowasilishwa chini ya kanuni ya 21, itawasilishwa kwa 
maandishi yaliyowekwa saini na Diwani au Madiwani 
waliotoa taarifa, na itapelekwa kwa Mkurugenzi angalau 
siku nne kabla ya mkutano wa Halmashauri unaofuata na 
akishaipokea, Mkurugenzi atagonga mhuri kwa tarehe 
husika na kuipa namba na kuiingiza kwenye daftari kadiri 
hoja zilivyowasilishwa, na daftari hiyo itakuwa wazi 
kukaguliwa na mjumbe yeyote. 

  (2) Mkurugenzi ataonesha katika taarifa ya kila 
mkutano wa Halmashauri hoja zilizowasilishwa na kwa 
kadiri zilivyopokelewa isipokuwa kama Diwani aliyetoa 
hoja hiyo ameeleza kwa maandishi wakati alipoleta hoja 
hiyo, kwamba anataka kuitoa katika mkutano utakaofanyika 
baadaye au baada ya kuwasilisha ameifuta hoja hiyo kwa 
maandishi. 

  (3) Endapo hoja ambayo imeoneshwa katika taarifa 
ya mkutano haiwezi kutolewa na mjumbe aliyewasilisha 
taarifa au na mjumbe mwingine yeyote kwa niaba yake, basi 
hoja hiyo, isipokuwa kama imeahirishwa kwa idhini ya 
Halmashauri, itachukuliwa kama imeondolewa na 
haitawasilishwa tena bila ya kutoa taarifa upya. 

  (4) Endapo hoja itahusu jambo linalohusu Kamati au 
Kamati mbalimbali baada ya kupendekezwa na kuungwa 
mkono, hoja hiyo itapelekwa bila majadiliano kwenye 
Kamati ambayo Halmashauri itaelekeza ili iweze kufikiriwa 
na kutayarishiwa taarifa. 

  (5) Ni lazima kila hoja ihusu jambo ambalo 
Halmashauri ina uwezo na wajibu nalo au iwe inahusu 
Halmashauri husika. 

 
 

 (6) Marekebisho ya hoja yaliyopendekezwa na 
kuungwa mkono yanaweza kuondolewa tu kwa ridhaa ya 
wajumbe wa Halmashauri walio wengi waliopo katika 
mkutano. 

  (7)  Marekebisho ya hoja yanapokuwa 
yamethibitishwa, hoja ya msingi kama ilivyorekebishwa 
itatolewa na Mwenyekiti kama ndiyo hoja ya msingi ambayo 
nayo inaweza kufanyiwa marekebisho.  
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  (8) Kwa idhini ya Mwenyekiti, zaidi ya rekebisho 
moja linaweza kutolewa kwa wakati mmoja mbele ya 
mkutano wa Halmashauri, lakini kila rekebisho la namna hii 
litatolewa moja baada ya jingine kufuatana na jinsi 
mapendekezo hayo yalivyotolewa. 

  (9) Marekebisho hayatachukuliwa kuwa sahihi kama 
yatakuwa sawa na kuikataa hoja moja kwa moja au kama si 
marekebisho ya hoja ya msingi yanayokusudiwa 
kurekebisha. 

  (10) Marekebisho ambayo hayakutolewa taarifa, 
hayatapendekezwa baada ya mjadala wa hoja 
inayozungumzwa kuendelea kwa nusu saa, ila kwa mujibu 
wa sharti hili, taarifa ya idadi yoyote ya marekebisho 
inaweza kutolewa. 

  (11) Hoja ya kufuta azimio itapitishwa na wajumbe 
wasiopungua theluthi mbili ya wajumbe wote. 

  (12) Hoja ya kuzingatia taarifa ya Kamati au 
kuidhinisha majadiliano au mapendekezo ya Kamati 
inaweza kutolewa na Mwenyekiti wa Kamati husika au na 
mjumbe yeyote wa Kamati husika kwa niaba yake. 

  (13) Mjumbe yeyote ambaye hajachangia katika 
mjadala wa hoja au hajaitolea marekebisho, anaweza 
kupendekeza Halmashauri iendelee na shughuli inayofuata 
ambapo, hoja ya aina hiyo inaweza tu kuzingatiwa baada ya 
hoja kupendekezwa na kuungwa mkono.  

  (14) Baada ya mjadala kuhusu hoja kuendelea kwa 
muda usiopungua nusu saa, mjumbe ambaye hajachangia 
katika majadiliano anaweza kuomba idhini ya kutoa hoja 
kwamba suala lililo mbele mkutano liamuliwe na kama 
idhini hiyo itatolewa kwa kukubaliwa na si chini ya wajumbe 
watano, hoja itawasilishwa mara moja, na kama ikiafikiwa, 
mtoa hoja ya msingi anaweza kuzungumza kwa dakika 
zisizozidi tano na baada ya hapo swali au maswali yaliyo 
mbele ya Halmashauri yatafanyiwa uamuzi. 

  (15) Hoja ya suala kutolewa uamuzi haitatolewa 
zaidi ya mara moja katika mjadala unaoendelea kuhusu 
jambo lolote mpaka hapo mjadala utakapokuwa umeendelea 
kwa angalau nusu saa tangu kuwekwa mbele ya mkutano 
hoja ya aina hiyo ilipopendekezwa awali. 

  
 21. Hoja zifuatazo zinaweza kutolewa bila taarifa: 
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Hoja 
inazoweza 
kutolewa bila 
taarifa 

(a) kumchagua Mwenyekiti wa mkutano; 

 (b) usahihi wa muhtasari, kufunga mkutano, 
kuahirisha mkutano, utaratibu wa mkutano au 
suala linalofuata; 

 (c) kuteua Kamati au wajumbe wa Kamati, au 
wawakilishi katika taasisi za nje, unaotokana na 
jambo lililotaarifiwa katika wito wa mkutano; 

 (d) kukubali taarifa na mapendekezo ya Kamati na 
maazimio yote yanayotokana na taarifa au 
mapendekezo hayo; 

 (e) kutoa idhini ya kuiondoa hoja; 
 (f) kusahihisha hoja; 
 (g) kuongeza muda wa hotuba; 
 (h) jambo lililotajwa katika taarifa ya kuitisha 

mkutano litangulie; 
 (i) kusimamisha Kanuni za kudumu; 
 (j) mjumbe asisikilizwe tena au aondoke katika 

mkutano; 
 (k) kumwomba mjumbe abakie kwenye mkutano; na 
 (l) kutoa idhini ya Halmashauri pale ambapo 

inatakiwa kwa mujibu wa Kanuni za Kudumu 
hizi. 

  
Haki ya 
kujibu 

 22.-(1) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kujibu maswali 
wakati wa kufunga mjadala juu ya hoja kabla ya hoja husika 
kupigiwa kura au kutolewa kwamba kikao kiahirishwe. 

  (2) Mjumbe anayetumia haki yake ya kujibu 
hataanzisha hoja nyingine mpya. 

  (3) Baada ya kutolewa kwa jibu ambalo linahusiana 
na Kanuni hizi, uamuzi utafikiwa bila majadiliano zaidi. 

  
Maswali  23.(1) Mjumbe anaweza kumuuliza Mwenyekiti wa 

Kamati swali lolote kuhusu muhtasari wa Kamati 
uliofikishwa mbele ya Halmashauri. 

  (2) Kila swali litaulizwa na kujibiwa bila 
majadiliano. 

  (3) Swali au maswali yatajibiwa na Mwenyekiti wa 
Kamati mara moja, na mjumbe anayeuliza swali au maswali 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Mji Njombe 
Tangazo la Serikali Na.16 (linaendelea.) 

20 
 

hayo hatanyimwa haki yake ya kujadili hoja ambayo 
maswali hayo yanarejewa au kutoa hoja ya marekebisho. 

  (4) Pale ambapo swali la maandishi limeelekezwa 
kwa Mwenyekiti wa Kamati, au mkutano na taarifa 
inayotakiwa imo katika moja wapo ya mihtasari ya 
Halmashauri, kuonesha sehemu ya muhtasari ambapo habari 
hiyo imeoneshwa, kutachukuliwa ni jibu la kutosha. 

  
Maswali ya 
papo kwa 
papo 

 24.-(1) Halmashauri itatenga muda wa angalau 
dakika thelathini katika kila mkutano wa kawaida wa 
Halmashauri ambapo Mwenyekiti na watajibu maswali ya 
papo kwa papo kutoka kwa wajumbe kabla ya kuanza kwa 
shughuli ya kawaida ya mkutano wa Halmashauri. 

  (2) Wajumbe ambao watataka kuuliza maswali ya 
papo kwa papo kwa Mwenyekiti na Mkurugenzi watatakiwa 
kujiorodhesha kwanza kwa Mwenyekiti angalau masaa 
ishirini na nne kabla ya mkutano wa Halmashauri kuanza. 

  (3) Mjumbe yoyote ambae hatajiorodhesha kwa 
Mwenyekiti ndani ya masaa ishirini na nne atahesabika kuwa 
amechelewa na hataruhusiwa kumuuliza Mkurugenzi au 
Mwenyekiti swali la papo kwa papo.  

  (4) Kabla ya kuanza kwa kipindi cha maswali ya 
papo kwa papo Mwenyekiti atataja majina ya wajumbe 
waliojiorodhesha kuuliza maswali ya papo kwa papo na 
idadi ya maswali. 

  (5) Mwenyekiti ataweka utaratibu ambao ataona 
unafaa na kuridhiwa na wajumbe kwa namna bora ya 
kuendesha kipindi cha maswali ya papo kwa papo. 

  (6) Mjumbe hataruhusiwa kuuliza zaidi ya swali 
moja la papo kwa papo. 

  (7) Maeneo muhimu ambayo wajumbe watatakiwa 
kuuliza maswali ya papo kwa papo ni kama yafuatayo: 

 (a) uendeshaji wa jumla wa Halmashauri; 
 (b) utekelezaji wa miradi ya Maendeleo; 
 (c) mipango ya kimkakati ya Halmashauri 

kuwaondolea wananchi umaskini; 
 (d) mipango ya baadaye ya maendeleo ya 

Halmashauri; 
 (e) usimamizi na utekelezaji wa mipango na bajeti 

kwa mwaka husika; 
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 (f) utoaji wa huduma za jamii kama vile elimu, 
afya, maji, barabara na madaraja; 

 (g) hifadhi ya mazingira na utunzaji wa vyanzo vya 
maji; 

 (h) usalama wa Chakula, raia na mali zao; na 
 (i) utawala bora na utatuzi wa kero za wananchi. 
  (8) Baada ya kujibiwa kwa swali, mjumbe aliyeuliza 

swali atapewa fursa ya kuuliza swali moja tu la ufafanuzi na 
maswali yatajibiwa bila mjadala. 

  (9) Mwenyekiti atakua na uwezo wa kuruhusu au 
kukataa swali lolote la papo kwa papo ambalo itaonekana 
kuwa linahitaji takwimu au tafiti zaidi au swali ambalo 
linalenga kumdhalilisha Mwenyekiti au mjumbe yeyote wa 
Baraza na uamuzi wake utakuwa wa mwisho. 

  (10) Mara baada ya muda wa nusu saa kumalizika, 
kipindi cha maswali ya papo kwa papo kitamalizika na 
kuruhusu shughuli zingine za kikao kuendelea. 

  
Taarifa za 
Kamati 

 25.-(1) Kila Kamati au Kamati ya pamoja 
iliyoteuliwa chini ya Kanuni hizi itatoa taarifa ya 
majadiliano yanayohusiana na utekelezaji wa majukumu 
iliyokasimiwa katika moja ya vikao viwili vya Halmashauri 
iliyoiteua  kwa ajili ya kuijulisha Halmashauri. 

  (2) Muhtasari wa Kamati unaohitaji idhini ya 
Halmashauri na taarifa zozote zinazohusiana na muhtasari 
huo, na ambazo zinaonekana kwa Kamati kuwa zinastahili, 
zitapelekwa kwa kila mjumbe wa Halmashauri angalau siku 
saba kabla ya mkutano wa Halmashauri. 

  (3) Mwenyekiti wa Kamati au mjumbe mwingine wa 
Kamati kwa niaba yake, wakati wa kupendekeza 
kuidhinishwa kwa muhtasari wa Kamati, anaweza kusema 
kuwa hakusudii kuwasilisha kipengele au vipengele fulani 
vya muhtasari huo kwa lengo la kupata idhini ya 
Halmashauri ambapo, mjumbe yeyote hataweza 
kukizungumzia kipengele au vipengele hivyo na muhtasari 
utawasilishwa bila vipengele hivyo.  

  (4) Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na 
Halmashauri itamaanisha kuwa hatua zilizochukuliwa na 
Kamati husika zimekubaliwa na mapendekezo yaliyo 
kwenye taarifa hiyo yatatekelezwa na kwamba Mkurugenzi 
atakuwa ameelekezwa ipasavyo. 
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Taarifa 
kutoka 
kwenye Kata 

 26.-(1) Kila Kata itatakiwa kuwasilisha taarifa za 
utekelezaji katika mkutano wa Halmashauri ulioitishwa 
chini ya kanuni ya 3(1). 

  (2) Taarifa za utekelezaji kutoka katika Kata 
zitawasilishwa na Diwani wa Kata husika au kama diwani 
hayupo, taarifa hiyo itawasilishwa na Diwani wa viti maalum 
anayeishi katika Kata hiyo, na kama Diwani wa viti maalum 
hayupo, Mwenyekiti atamtaarifu mapema Diwani yeyote ili 
ajiandae kuwasilisha taarifa hiyo. 

  (3) Kutakuwa na aina tatu za taarifa 
zitakazowasilishwa kama ifuatavyo: 

 (a) taarifa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
katika Kata ambayo itajumuisha ujenzi wa 
madarasa, nyumba za walimu, matundu ya 
vyoo, maabara, viwanja vya michezo, vituo vya 
afya, zahanati, madaraja, barabara, mashamba 
darasa, ofisi za mitaa, Kata na tarafa; idadi ya 
watu na vizazi; 

 (b) taarifa zinazohusu hali ya Kata ambazo 
zitajumuisha- 

 (i) maendeleo ya elimu katika Kata 
kuhusiana na uandikishaji wa watoto 
wenye umri wa kwenda shule, 
ufundishaji, hali ya mahudhurio, mimba 
mashuleni, ukaguzi na uratibu wa shule; 

 (ii) hali ya majanga kama vile magonjwa ya 
mlipuko, mafuriko, njaa, na hali ya 
uhalifu na vifo; 

 (iii) maendeleo ya kilimo, mifugo na uvuvi 
ambayo itajumuisha upatikanaji wa 
wataalamu, zana za kisasa na pembejeo 
za kilimo, mifugo na uvuvi; na 

 (iv) uimarishaji wa dhana ya uzalendo na 
utaifa kwa kuhamasisha vijana kuanzisha 
na kujiunga na vikundi vya vijana, 
wagani, kazi na mafunzo ya Jeshi la 
Mgambo, ulinzi shirikishi na polisi jamii; 

 (c) taarifa ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
na taarifa ya hali ya Kata sharti ijumuishe pia 
taarifa za shughuli za kiuchumi, taarifa ya 
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mavuno ya mazao ya chakula na biashara 
pamoja na taarifa ya utunzaji wa mazingira na 
vyanzo vya maji. 

  (4) Mkurugenzi atahakikisha taarifa kutoka kwenye 
Kata zinaandaliwa na kuwasilishwa na Diwani wa Kata 
husika kwenye Baraza la Madiwani ili ipitiwe na 
kuchambuliwa kwa nia ya kupata hoja zitakazowasilishwa 
katika vikao vya Kamati husika na kutoa mrejesho. 

  (5) Muwasilishaji wa taarifa atatakiwa kuelezea 
mafanikio yaliyopatikana, changamoto zilizojitokeza na 
mbinu za kukabiliana nazo. 

  (6) Mbinu za kukabiliana na changamotozitatakiwa 
kuwekewa malengo na muda maalum wa kuzitatua. 

  (7) Taarifa za mapokeo ya fedha na matumizi yake 
zitakazokuwa zimeandaliwa na Afisa Mtendaji wa Kata, 
zitawasilishwa pamoja na miradi iliyotekelezwa na gharama 
zake. 

  (8) Baada ya taarifa kutoka kwenye Kata kupokelewa 
na Halmashauri, taarifa hizo zitakuwa zimaidhinishwa na 
mapendekezo yaliyomo kwenye taarifa yatatekelezwa na 
Halmashauri,na Kata kupewa  taarifa ya utekelezaji wa 
majukumu hayo. 

  
Uhuru wa 
kutoa maoni 
wakati  wa 
majadiliano 

 27. Kutakuwa na uhuru wa kutoa maoni wakati wa 
majadiliano katika mikutano ya Halmashauri ambapo, uhuru 
huo hautahojiwa mahali popote nje ya mkutano wa 
Halmashauri. 

  
Kauli zenye 
kashfa 

 28.(1) Endapo itatokea, kulingana na maoni ya 
Mwenyekiti au mtu yeyote anayeongoza mkutano, kuwa 
kauli iliyotolewa na mjumbe inamkashifu mtu yeyote, 
Mwenyekiti atamtaka mjumbe aliyetoa kauli hiyo kufuta 
kauli yake na kumuomba msamaha kwa maandishi mtu 
aliyekashfiwa ndani ya muda wa siku saba tangu kauli hiyo 
ilipotolewa. 

  (2) Endapo mjumbe aliyetoa kauli ya kashfa atakataa 
kufuta kauli yake na kuomba msamaha kwa maandishi kama 
inavyoelekezwa katika Kanuni ndogo ya (1), Mwenyekiti 
atamsimamisha mjumbe huyo kuhudhuria vikao vitatu 
mfululizo vya Halmashauri. 
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  (3) Mjumbe aliyesimamishwa kwa mujibu wa 
Kanuni ndogo ya (2) atapoteza haki zake zote ikiwa ni 
pamoja na posho, nauli, upendeleo na kinga kwa muda wote 
wa kusimamishwa kwake.  

  
Maamuzi ya 
mikutano ya 
Halmashauri 

 29.(1) Masuala yote yaliyojadiliwa na kupendekezwa 
katika mkutano wowote wa Halmashauri yataamuliwa 
kulingana na wingi wa kura za wajumbe waliohudhuria 
mkutano huo, na ikitokea kura za wajumbe zimelingana, 
Mwenyekiti au mjumbe yeyote anayeongoza mkutano 
atapiga kura ya turufu mbali na kura yake ya kawaida ya 
uamuzi. 

  (2) Endapo suala linalopigiwa kura linahusu 
kutokuwa na imani au kumwondoa Mwenyekiti madarakani 
au jambo lolote lingine kama itakavyoamuliwa na 
Halmashauri, kura zitapigwa kwa siri. 

  
Mwaliko 
kwa 
wasiokuwa 
wajumbe 
kushiriki na 
kuzungumza 
kwenye 
vikao vya 
Halmashauri 

 30.-(1) Mwenyekiti, baada ya kushauriana na 
wajumbe, anaweza kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na 
kuzungumzia jambo lolote au kushiriki kwa njia yoyote 
katika mkutano wowote wa Halmashauri lakini mwalikwa 
huyo hatakuwa na haki ya kupiga kura. 
 (2) Wakuu wa Idara wa Halmashauri na maafisa 
tarafa wanapaswa kuhudhuria mikutano yote ya 
Halmashauri lakini hawatakuwa na haki ya kupiga kura 
katika mikutano hiyo. 

  
Mihtasari ya 
Kamati ya 
Maendeleo 
ya Kata na 
Mitaa 

 31. Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha 
mihtasari yote ya Kamati za Maendeleo ya Kata, na 
Mikutano Mikuu ya Mitaa inapitiwa na kuchambuliwa kwa 
ajili ya kupata hoja zitakazowasilishwa katika vikao vya 
kamati husika na kutoa mrejesho inavyopaswa. 

  
Mihtasari ya 
Halmashauri 
kupelekwa 
kwa Mkuu 
wa Wilaya 
na Mkuu wa 
Mkoa 

 32.-(1) Mihtasari ya vikao vya Halmashauri 
itatolewa na kupelekwa kwa ajili ya taarifa kwa Mkuu wa 
Wilaya na Mkuu wa Mkoa ndani ya siku saba baada ya 
kuthibitishwa. 
 (2) Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa wanaweza 
kupewa nakala ya mihtasari au sehemu ya mihtasari ya 
Kamati za Kudumu na Kamati nyingine. 
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  (3) Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa 
hawatabadilisha au kubatilisha au kuagiza kubadilisha au 
kubatilisha uamuzi wa Halmashauri. 

  
Hoja kuhusu 
matumizi 

 33. Hoja yoyote isiyotokana na mapendekezo au 
taarifa ya Kamati ya Fedha na Utawala, na ambayo kama 
ikikubaliwa itaongeza matumizi au kupunguza mapato 
yaliyo chini ya usimamizi wa Kamati yoyote au itasababisha 
matumizi ya Kamati ya Kudumu, baada ya kupendekezwa 
au kuungwa mkono, itaahirishwa bila majadiliano mpaka 
mkutano wa kawaida wa Halmashauri unaofuata, na Kamati 
yoyote inayohusika na hoja hiyo itafikiria iwapo ingependa 
kutoa taarifa kuhusu athari za kifedha za pendekezo hilo. 

  
Kupokelewa 
kwa taarifa 
za Kamati 
 

 34.-(1) Taarifa ya Kamati inapowasilishwa kwenye 
Halmashauri, hoja itakuwa kwamba “taarifa ipokelewe”, na 
baada ya kupokelewa na wajumbe, taarifa hiyo itaanza 
kujadiliwa kipengele kimoja baada ya kingine. 

  (2) Mapendekezo yoyote katika taarifa hiyo 
yatapigiwa kura iwapo mjumbe yeyote atapenda iwe hivyo 
na baadae taarifa nzima itawasilishwa mbele ya mkutano 
kwa kupokelewa ikiwa na, au bila marekebisho. 

  
Kuidhinishw
a kwa taarifa 
ya Kamati 

 35. Taarifa ya Kamati inapopokelewa na 
Halmashauri, itamaanisha kuwa hatua zilizochukuliwa na 
Kamati iliyowasilisha taarifa hiyo zimeidhinishwa na 
mapendekezo yaliyomo kwenye taarifa yatatekelezwa na 
kwamba Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa 
ameelekezwa kama inavyotakiwa. 

  
Uhalali wa 
majadiliano 
kwenye 
mkutano wa 
Halmashauri 

 36. Uhalali wa majadiliano kwenye Halmashauri 
hautaathiriwa na nafasi yoyote ya mjumbe iliyo wazi, dosari 
zozote zilizo katika uchaguzi au uteuzi wa wajumbe wa 
Kamati au za maafisa wake. 

  
Halmashauri 
kujigeuza 
kuwa Kamati 
ya 
Halmashauri  

 37. Halmashauri inaweza kujigeuza kuwa Kamati ya 
Halmashauri, na mara baada ya kujigeuza, taratibu za 
kuendesha vikao vya Kamati za Kudumu zitatumika. 
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Hoja 
zinazohusu 
watumishi 
wa 
Halmashauri 

 38. Endapo suala lolote litajitokeza katika kikao cha 
Halmashauri linalomuhusu mtumishi yeyote wa 
Halmashauri kuhusu uteuzi, kupandishwa cheo, kufukuzwa 
kazi, mshahara, mazingira ya kazi au utendaji kazi kwa 
ujumla, suala hilo litajadiliwa katika Kamati ya Halmashauri 
nzima. 

  
Ushiriki wa 
umma 

 39.-(1) Mtu ambaye ni mkazi wa eneo la 
Halmashauri anaweza kuhudhuria kikao cha Halmashauri 
kwa nia ya kuwasilisha hoja mbele ya Halmashauri, baada 
ya kutoa taarifa kwa maandishi kwa Mkurugenzi, na 
Mkurugenzi akamkubali kufanya hivyo. 

  (2) Mtu ambaye ni mkazi katika eneo la Halmashauri 
anaweza kualikwa kuhudhuria kikao cha Kamati au Kamati 
Ndogo kabla uamuzi haujafanyika kuhusu masuala ambayo 
ana maoni mahsusi. 

  
Uahirishaji 
wa vikao 

 40.-(1) Kwa kuzingatia masharti ya kanuni za 18(2) 
na kanuni ndogo ya (2) ya kanuni hii, Halmashauri 
haitaahirisha mkutano wake hadi dondoo zote za ajenda ya 
mkutano huo zitakapojadiliwa na kutolewa uamuzi. 
 (2) Endapo katika mkutano wowote wa Halmashauri 
akidi haijatimia, wajumbe waliopo wataahirisha mkutano na 
utaratibu wa kuitisha mkutano mwingine utafanyika kwa 
kuzingatia maelekezo ya kanuni hii.  

  
SEHEMU YA NNE 

KAMATI 
  
Kamati za 
Kudumu 

 41.-(1) Halmashauri katika mkutano wake wa 
mwaka itateua wajumbe wa Kamati za Kudumu zifuatazo 
ambazo, ukimtoa Mwenyekiti, zitakuwa na idadi ya 
wajumbe kama inavyoonekana hapa chini:  

 (a) Kamati ya Fedha na Utawala itakua na 
wajumbe saba, akidi itatimizwa na wajumbe 
watano; 

 (b) Kamati ya Fedha na Uchumi, Afya na Elimu 
itakua na wajumbe kumi na moja, akidi 
itatimizwa na wajumbe saba; 
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 (c) Kamati ya Mipango miji na mazingira itakua 
na wajumbe kumi, akidi itatimizwa na 
wajumbe sita; 

 (d) Kamati ya Maadili ya Madiwani itakua na 
wajumbe watano, akidi itatimizwa na 
wajumbe watatu; 

 (e) Kamati ya UKIMWI itakua na wajumbe 
watano, akidi itatimizwa na wajumbe watatu; 
na 

 (f) Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango 
itakua na wajumbe watano, akidi itatimizwa 
na wajumbe watatu. 

  (2) Kila mjumbe wa Halmashauri atakuwa mjumbe 
wa angalau Kamati ya Kudumu moja ambapo, itakuwa na 
Wajumbe wafuatao: 

  (3) Halmashauri yenye madiwani wasiozidi ishirini, 
idadi ya wajumbe wa Kamati ya Fedha itakuwa kama 
ilivyooneshwa kwenye kanuni ya 41(2) . 

  (4) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (3), 
Halmashauri yenye idadi ya madiwani wanaozidi ishirini na 
wasiozidi thelathini na tano, wajumbe wa Kamati ya Fedha 
watakuwa kama ilivyoonyeshwa kwenye kanuni ya 41(2) 
pamoja na wajumbe wengine wawili watakaotokana na 
orodha itakayopendekezwa na Mwenyekiti na kupigiwa kura 
na Baraza la Halmashauri mmoja kati yao atakua wanawake. 

  (5) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (2), (3) 
na (4) , Halmashauri yenye idadi ya madiwani wanaozidi 
thelathini na tano, wajumbe wa Kamati ya Fedha watakuwa 
kama ilivyooneshwa kwenye kanuni ya 41(2) pamoja na 
wajumbe wengine wanne watakaotokana na orodha 
itakayopendekezwa na Mwenyekiti na kupigiwa kura na 
Baraza la Halmashauri wawili kati yao wawe wanawake. 

  (6) Wajumbe wa Kamati za Kudumu watashika 
nyadhifa zao kwa muda wa mwaka mmoja na wataendelea 
kushika nyadhifa hizo mpaka mkutano wa mwaka wa 
Halmashauri unaofuata isipokuwa, wajumbe 
waliochaguliwa kwenye mkutano wa kwanza baada ya 
uchaguzi mkuu watashika nyadhifa zao kwa muda uliobaki 
kumalizia mwaka wa Fedha ambapo uchaguzi utafanyika 
tena. 
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  (7) Halmashauri inaweza, wakati wowote kuvunja na 
kuunda upya Kamati ya Kudumu iliyoteuliwa kwa mujibu 
wa Kanuni hizi endapo kufanya hivyo kutakuwa ni kwa 
manufaa ya Halmashauri. 

  (8) Halmashauri haitaunda Kamati ya Kudumu mpya 
zaidi ya Kamati zilizotajwa kwenye kanuni ya 41(1) 
isipokuwa baada ya kuomba na kupata idhini ya maandishi 
kutoka kwa Waziri. 

  (9) Maombi ya Halmashauri ya kuanzisha Kamati 
mpya ya Kudumu lazima yakidhi na yawe na maelezo 
yafuatayo: 

 (a) upekee wa majukumu yanayoombewa 
kuundwa kwa Kamati ya Kudumu mpya na 
majukumu hayo yawe ambayo hayawezi 
kutekelezwa na Kamati za Kudumu zilizopo na 
zilizotajwa kwenye kanuni ya 41(1); 

 (b) gharama za uendeshaji wa Kamati hiyo kwa 
mwaka; na 

 (c) kuundwa kwa Kamati ya Kudumu hiyo mpya 
ni hitaji la lazima na ni kipaumbele cha 
Halmashauri na jamii kwa ujumla. 

  (10) Kamati ya Kudumu yoyote itakayoundwa na 
Halmashauri bila idhini ya Waziri itakuwa ni batili. 

  
Mwenyekiti 
kuwa 
Mjumbe wa 
Kamati zote 

 42. Mwenyekiti atakuwa mjumbe wa Kamati zote za 
Kudumu za Halmashauri. 

   
Uwezo wa 
Kamati 

 43. Kamati zote za Halmashauri zitawasilisha taarifa 
zao kwa Halmashauri, na hakuna hatua itakayochukuliwa 
kutekeleza uamuzi wowote wa Kamati yoyote mpaka hapo 
taarifa ya Kamati husika itakapokuwa imekubaliwa na 
Halmashauri, isipokuwa pale ambapo idhini ya kuchukua 
hatua imekasimiwa kwa Kamati. 

  
Kamati za 
pamoja 

 44.-(1) Halmashauri inaweza kukubaliana na 
Halmashauri nyingine kuteua Kamati ya pamoja kutokana na 
Wajumbe wao kwa madhumuni yoyote yale ambayo wana 
maslahi ya pamoja, na Halmashauri hizo zinaweza kukasimu 
kwa Kamati hiyo ya pamoja, kutegemeana na masharti na 
mipaka itakayoweka kama watakavyoona inafaa, madaraka 



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Mji Njombe 
Tangazo la Serikali Na.16 (linaendelea.) 

29 
 

au kazi ya Halmashauri inayohusiana na madhumuni 
yaliyozifanya ziunde Kamati hiyo, isipokuwa shughuli zile 
ambazo Halmashauri haziruhusiwi kukasimu. 

  (2) Muundo na muda wa kazi wa wajumbe wake na 
mipaka ya eneo ambapo Kamati hiyo ya pamoja itafanya 
kazi, itapangwa na Halmashauri zinazoiteua. 

  (3) Kamati ya pamoja haitaingia katika gharama 
zozote zaidi ya zile ambazo zimeidhishwa na mamlaka 
iliyoiteua Kamati hiyo. 

  
Halmashauri 
kukasimu 
madaraka 
kwa Kamati 

 45.(1) Kwa kuzingatia kanuni ndogo ya (2) pamoja 
na masharti mengine ambayo Halmashauri itaona inafaa, 
Halmashauri inaweza kukasimu kwa Kamati uwezo wa 
kutekeleza kazi yoyote kwa niaba yake. 

  (2) Halmashauri haitakasimu kwa Kamati uwezo wa- 
 (a) kutunga Sheria Ndogo; 
 (b) kuweka na kutoza kodi; 
 (c) kuidhinisha makadirio ya mapato na matumizi 

ya Halmashauri; 
 (d) kutoza ada na ushuru; 
 (e) kuidhinisha mpango na bajeti ya Halmashauri; 
 (f) kuingia mikataba mbalimbali ikiwa ni pamoja 

na mikataba ya kukopa; na 
 (g) kupitisha mpango wa utoaji huduma. 
  (3) Kazi za Kamati ya Kudumu ya Halmashauri 

zitakuwa kama zilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza. 
  (4) Halmashauri inaweza kusitisha au kurekebisha 

uamuzi wa kukasimu madaraka yoyote kwa Kamati, lakini 
usitishaji au urekebishaji huo hautaathiri jambo lolote 
lililofanywa kutokana na uamuzi wowote uliochukuliwa 
kihalali na Kamati. 

  (5) Shughuli yoyote iliyotekelezwa na Kamati 
kutokana na kukasimiwa kwa mujibu wa Kanuni hii 
itatambuliwa kuwa imefanywa au kutekelezwa na 
Halmashauri. 

  
Kamati 
Ndogo 

 46.(1) Kamati yoyote au Kamati ya pamoja inaweza 
kuteua Kamati Ndogo kutokana na Wajumbe wake kadri 
itakavyoona inafaa kwa ajili ya kuchunguza na kutoa taarifa 
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kuhusu jambo lolote, lakini Kamati haitakasimu madaraka 
yake ya kiutendaji kwa Kamati Ndogo yoyote. 

  (2) Idadi ya Wajumbe wa Kamati Ndogo pamoja na 
muda watakaotumikia vitaamriwa na Kamati iliyoteua 
Kamati Ndogo hiyo. 

  (3) Mwenyekiti wa Kamati atakuwa Mjumbe wa 
Kamati Ndogo yoyote kwa mujibu wa wadhifa wake 
isipokuwa kama atamfahamisha Mkurugenzi kwa maandishi 
kuwa hatakuwa Mjumbe wa Kamati hiyo. 

  (4) Kila Kamati Ndogo inaweza kumteua mmoja wa 
Wajumbe wake kuwa Mwenyekiti wa Kamati Ndogo husika. 

  
Mikutano ya 
Kamati 

 47.(1) Mkutano wa kwanza wa Kamati utaitishwa na 
Mkurugenzi ndani ya mwezi mmoja baada ya Kamati 
kuteuliwa na baada ya hapo kulingana na ratiba ya Mikutano 
kama itakavyoidhinishwa na Halmashauri. 

  (2) Taarifa ya angalau Saa ishirini na nne yenye 
agenda za kikao itabidi kutolewa kwa Wajumbe kabla ya 
Mkutano wa Kamati. 

  (3) Idadi ya Kamati haitazidi idadi ambayo itawekwa 
na Waziri kutokana na uwezo aliopewa chini ya Kifungu cha 
75(3) cha Sheria. 

  
Mwenyekiti 
wa Kamati 

 48.(1) Katika kikao chake cha kwanza baada ya 
Mkutano wa Mwaka wa Halmashauri na kabla ya kuendelea 
na shughuli yoyote nyingine, kila Kamati itamchagua 
Mwenyekiti wa Kamati kwa Mwaka unaohusika. 

  (2) Mwenyekiti wa Kamati, isipokuwa Kamati ya 
Fedha na Utawala, atachaguliwa kwa kura ya siri ya 
Wajumbe walio wengi kwa kupiga kura ya siri kwenye eneo 
la faragha litakalotengwa na Mkurugenzi kwa ajili hiyo. 

  (3) Mwenyekiti atakuwa pia Mwenyekiti wa Kamati 
ya Fedha, Uongozi na Mipango. 

  (4) Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa Kamati itakuwa 
wazi katika kipindi cha Mwaka husika, Mkurugenzi atatoa 
taarifa kwa Wajumbe wote wa Kamati kuwa katika kikao 
kijacho cha kawaida cha Kamati husika dondoo ya 
kumchagua Mwenyekiti wa Kamati kwa kipindi cha Mwaka 
kilichosalia itakuwa ya kwanza katika agenda. 
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Mkutano 
maalum wa 
Kamati 

 49.(1) Mkutano Maalum wa Kamati utaitishwa baada 
ya theluthi mbili ya Wajumbe wa Kamati kuomba kwa 
maandishi kuwa Mkutano huo ufanyike na kueleza sababu. 

  (2) Taarifa ya Mkutano Maalum wa Kamati 
itaonesha shughuli itakayofanyika katika Mkutano huo 
Maalum na hakuna jambo jingine lolote litakalojadiliwa 
katika Mkutano huo. 

  
Agenda za 
Kamati 

 50. Mjumbe wa Kamati atakuwa na haki ya hoja zake 
kuwekwa katika agenda ya Kamati kama atatoa taarifa ya 
angalau siku nne kabla ya tarehe ya kikao. 

  
Mahudhurio 
katika 
Mikutano ya 
Kamati 

 51.-(1) Mjumbe wa Kamati ya Kudumu au Kamati 
Ndogo, ambaye ameshindwa kuhudhuria Mkutano wa 
Kamati, hataruhusiwa kutuma mtu mwingine kumwakilisha 
kwenye Mkutano wa Kamati au Kamati Ndogo. 

  (2) Mjumbe wa Halmashauri hatakuwa na haki ya 
kuhudhuria kikao chochote cha Kamati au Kamati Ndogo 
ambamo yeye si Mjumbe, isipokuwa kama Kamati au 
Kamati Ndogo inayohusika imemwalika kuhudhuria, na hata 
hivyo hatakuwa na haki ya kupiga kura au kudai posho kwa 
kuhudhuria Mkutano huo wa Kamati au Kamati Ndogo. 

  
Mjenga hoja 
kualikwa 
kwenye 
Mkutano wa 
Kamati 

 52. Mjumbe wa Halmashauri anayewasilisha hoja 
ambayo imepelekwa kwenye Kamati atapewa taarifa ya 
Mkutano wa Kamati ambamo hoja yake imepangwa 
kuzungumzwa na kama atahudhuria atapewa nafasi ya 
kuizungumzia. 

  
Waalikwa 
wasiokuwa 
Wajumbe 
kuhudhuria 
na kushiriki 
katika 
Mikutano ya 
Kamati 

 53. Mwenyekiti wa Kamati au Kamati ya pamoja au 
Kamati Ndogo baada ya kushauriana na Wajumbe wa 
Kamati au Kamati ya pamoja au Kamati Ndogo, anaweza 
kumwalika mtu yeyote kuhudhuria na kuzungumza kwenye 
Mkutano kuhusu suala lolote au kushiriki kwa namna yoyote 
kwenye kikao cha Kamati, lakini mtu huyo atakayealikwa 
hatakuwa na haki ya kupiga kura kwenye Mkutano huo. 

  
Mahudhurio 
ya Umma na 
vyombo vya 
habari 
kwenye 

 54. Majadiliano katika Kamati au Kamati ya pamoja 
au Kamati Ndogo hayatakuwa wazi kwa umma na vyombo 
vya habari, isipokuwa kwa kutokana na azimio la 
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Mikutano ya 
Kamati, 
Kamati ya 
pamoja na 
Kamati 
Ndogo 

Halmashauri linaloruhusu kuwa Umma na vyombo vya 
habari vihudhurie. 

  
Athari za 
nafasi wazi 
kwenye 
Kamati 

 55.-(1) Kunapotokea nafasi wazi kwenye Kamati au 
Kamati ya pamoja au Kamati Ndogo, Kamati itaendelea 
kutekeleza shughuli zake licha ya kuwepo kwa nafasi wazi 
hiyo au hizo au mpaka nafasi hiyo au hizo zitakapojazwa 
kwa njia ya uchaguzi au uteuzi. Mjumbe atakayejaza nafasi 
hiyo atashika nafasi wazi hiyo kwa kipindi kilichosalia cha 
Mjumbe ambaye nafasi yake imekuwa wazi. 

  (2) Uhalali wa tendo lolote au maamuzi ya Mkutano 
wowote wa Kamati hautaathiriwa kutokana na hitilafu katika 
uteuzi wa Mjumbe aliyeshika nafasi hiyo au nafasi hizo 
kuachwa wazi na Mjumbe, au Wajumbe kuamua kutoka 
kwenye kikao kwa lengo la kukwamisha jambo linalotaka 
kutolewa maamuzi na Kamati hiyo. 

  
Akidi 
kwenye 
Mikutano ya 
Kamati 

 56. Endapo Wajumbe waliohudhuria Mkutano 
hawatafikia akidi ya Mkutano, Mkurugenzi ataahirisha 
Mkutano huo na kuuitisha tena ndani ya siku saba na endapo 
akidi haitatimia tena, idadi yoyote ya Wajumbe 
waliohudhuria itatengeneza akidi ya Mkutano ambapo 
mkutano huo utaendelea na utakuwa halali na Mkurugenzi 
atamjulisha Waziri kuwepo kwa hali hiyo. 

  
Kanuni za 
kudumu 
katika 
Mikutano ya 
Kamati 

 57.-(1) Kanuni ya 17 itatumika,baada ya kufanya 
marekebisho yanayostahili, kwenye Mikutano ya Kamati za 
Halmashauri. 
 (2) Mjumbe anapozungumza katika Mkutano wa 
Kamati atakuwa ameketi na anaweza kuzungumza zaidi ya 
mara mbili juu ya jambo linalojadiliwa. 

  
Upigaji kura 
kwenye 
Mikutano ya 
Kamati 

 58. Masuala yote yanayoletwa mbele ya Kamati 
yataamuliwa kwa wingi wa kura za Wajumbe waliohudhuria 
na kupiga kura kwenye Mkutano husika. Endapo kunatokea 
kura mlingano mtu anayeongoza kikao hicho atakuwa na 
kura ya turufu. 
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Mihtasari ya 
Kamati 

 59.-(1) Muhtasari wa kila Kamati, Kamati ya pamoja 
na Kamati Ndogo, utajumuisha majina ya Wajumbe 
waliohudhuria na wasiohudhuria, na utasainiwa kwenye 
Mkutano unaofuata na mtu aliyeongoza Mkutano na 
muhtasari uliosainiwa hivyo, kama hakuna ushahidi wa 
kuwa una makosa, utapokelewa kwa ushahidi bila 
uthibitisho zaidi. 

  (2) Hakuna hoja au mjadala utakaoendeshwa 
kuhusiana na muhtasari wa Kamati isipokuwa kuhusu 
usahihi wa suala lolote linalohusu usahihi litatolewa kwa 
hoja. 

  
Kufikiriwa 
upya 
maamuzi 

 60. Pale ambapo suala lililowasilishwa limeamuliwa 
kwa mujibu wa kanuni ya 58, suala hilo halitaanza 
kujadiliwa upya katika Mkutano huo wa Kamati isipokuwa 
kama hoja hiyo inaungwa mkono na theluthi mbili ya 
wajumbe waliohudhuria na kupiga kura. 

  
Kutunza siri 
za 
majadiliano 
ya Kamati na 
Kamati 
Ndogo 

 61. Mjumbe wa Kamati au Kamati Ndogo hatatoa nje 
jambo lolote lililoletwa au kuzungumzwa kwenye Kamati au 
Kamati Ndogo bila ruhusa ya Kamati hiyo, au kuzungumza 
kwenye Kamati Ndogo mpaka hapo Kamati au Kamati 
Ndogo itakapokuwa imetoa taarifa kwenye Halmashauri au 
itakapokuwa imekamilisha utekelezaji wa jambo hilo. 

  
Kujiuzulu 
wadhifa wa 
Mwenyekiti 
wa Kamati 

 62. Mwenyekiti wa Kamati anaweza kujiuzulu 
wadhifa wake kwa kutoa taarifa ya maandishi aliyoisaini na 
kutuma kwa Mkurugenzi. 

  
Kujiuzulu 
ujumbe wa 
Kamati na 
kujazwa kwa 
nafasi 
iliyowazi 

 63.-(1) Mjumbe yeyote wa Kamati anaweza 
kujiuzulu wadhifa wake kwa kutoa taarifa ya maandishi 
aliyoisaini na kuituma kwa Mkurugenzi. 
 (2) Nafasi inayotokana na kujiuzulu kwa mjumbe 
itajazwa  na Halmashauri katika kikao chake cha kawaida 
baada ya tarehe ya kujiuzulu kwa Mjumbe. 

  
SEHEMU YA TANO 

UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJI WA HUDUMA NA UJENZI 
  
Taratibu za 
uagizaji  

 64.(1) Uagizaji wa mali, huduma na ujenzi katika 
Halmashauri utazingatia Kanuni za Ununuzi zilizotungwa 
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Sura ya 290 chini ya kifungu cha 68 cha Sheria ya Fedha za Serikali za 
Mitaa na Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2023. 

  (2) Kutakuwa na Bodi ya Zabuni ambayo 
imeanzishwa kwa mujibu wa Kanuni za Uanzishwaji na 
Mwenendo wa Bodi ya Zabuni za Serikali za Mitaa na 
ambayo itasimamia shughuli zote za uagizaji katika 
Halmashauri. 

  (3) Muhtasari wa Bodi ya Zabuni utapaswa 
kuwasilishwa kwenye kikao kifuatacho cha Halmashauri 
baada ya muhtasari huo kujadiliwa na kupitishwa kwanza na 
Kamati ya Fedha na Utawala. 

  
Kumbukumb
u za 
majadiliano 
yanayohusu 
uagizaji 

 65.-(1) Bodi ya Zabuni ya Halmashauri itaweka 
kumbukumbu ya majadiliano yanayohusu taratibu za 
ununuzi zikiwa na angalau taarifa zifuatazo: 

(a) maelezo mafupi kuhusu vitu, ujenzi au 
huduma zinazotarajiwa kutolewa na 
mahitaji iliyosababisha Bodi kuitisha 
zabuni; 

 (b) majina na anuani za wazabuni 
waliowasilisha zabuni, maelezo kuhusu sifa 
au ukosefu wa sifa za wazabuni 
waliowasilisha zabuhi zao; 

 (c) bei au msingi wa upangaji wa bei na 
muhtasari wa masharti mengine muhimu ya 
kila zabuni na ya kila mkataba wa uagizaji 
wa mali, huduma na ujenzi; 

 (d) muhtasari wa tathmini na mlinganisho wa 
zabuni pamoja na upendeleo uliokuwepo 
katika tathmini hiyo; 

(e) ikiwa zabuni zilikataliwa, tamko kuhusu 
uamuzi huo na sababu za uamuzi huo; 

 (f)   ikiwa utaratibu mwingine wa kupata vitu 
au huduma tofauti na utaratibu wa zabuni 
ndio uliotumika, tamko kuhusu sababu 
zilizoifanya Bodi iamue kutumia utaratibu 
huo mwingine; 

 (g) ikiwa zabuni ilikataliwa kwa kuwa mzabuni 
alitoa, alikubali kutoa moja kwa moja au 
kwa njia isiyo ya moja kwa moja, kwa 
mtumishi wa sasa au wa zamani wa 
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Halmashauri, bakshishi ya aina yoyote, 
ahadi ya kumwajiri au kitu chochote 
kinachohusiana na ajira au chenye thamani, 
kama hamasisho kwa utendaji au uamuzi au 
utaratibu wa kutumia, tamko kuhusu jambo 
hilo; 

 (h) katika ununuzi wa huduma, sababu na hali 
iliyoifanya Bodi kuchagua utaratibu wa 
kutumia katika ununuzii huo wa huduma; 

 (i)   katika ununuzi wa vitu au huduma ambao 
Bodi imeamua kudhibiti ushiriki kwa 
misingi ya Taifa, Mkoa au Wilaya, tamko 
kuhusu sababu na hali iliyofanya Bodi 
kudhibiti ushiriki huo;  

 (j)   katika ununuzi wa vifaa na huduma kwa 
kuwaomba watoaji kutoa mapendekezo yao 
moja kwa moja, tamko la sababu na hali 
iliyofanya Bodi kuamua kutumia utaratibu 
huo; na  

 (k) muhtasari wa maombi yoyote ya ufafanuzi 
kuhusu mchujo wa zabuni au nyaraka za 
zabuni na majibu yaliyotolewa pamoja na 
muhtasari wa marekebisho yoyote 
yaliyofanywa katika nyaraka hizo. 

  (2) Sehemu ya kumbukumbu zilizoainishwa katika 
kanuni ndogo ya (1)(a) na (b) zitatolewa, ikiwa zitaombwa, 
kwa mtu yeyote baada ya zabuni kutangazwa, kufunguliwa 
na kukubaliwa, au baada ya kusimamishwa kwa taratibu za 
ununuzi bila ya kuingia katika mkataba wa ununuzi. 

  (3) Sehemu ya kumbukumbu zilizoainishwa katika 
kanuni ndogo ya (1)(c) hadi (g)  ikiwa zitaombwa, zitatolewa 
kwa wazabuni waliowasilisha zabuni baada ya zabuni 
kukubaliwa au baada ya kusitishwa bila ya kuingia kwenye 
mkataba wa utoaji wa vitu au huduma. 

  (4) Isipokuwa kama itaelekezwa hivyo na Mahakama 
yenye mamlaka na kwa kuzingatia masharti ya maelekezo 
hayo, Bodi haitatoa taarifa- 

 (a) kama utoaji huo wa taarifa utakuwa kinyume 
cha Sheria; utazuia utekelezaji wa Sheria; 
hautakuwa na maslahi kwa Umma; 
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utahatarisha maslahi halali ya kibiashara ya 
wahusika au utazuia ushindani halali; na 

 (b) taarifa zinazohusu uchambuzi, tathmini na 
ulinganisho wa zabuni pamoja na bei mbali ya 
muhtasari ulioelezwa kwenye kanuni ndogo 
ya (1)(e) . 

  (5) Mara baada ya zabuni kujadiliwa na Bodi, Katibu 
atamjulisha mzabuni aliyefanikiwa ili makubaliano ya 
nyaraka za mkataba yaweze kufikiwa. 

  (6) Nakala za muhtasari zitapelekwa kwa siri kwa 
kila Mjumbe wa Bodi, Mkurugenzi, Mkuu wa Kitengo cha 
Fedha na Uhasibu, Mkuu wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 
na Mkuu wa Divisheni husika kwa taarifa na kumbukumbu. 

  (7) Mkurugenzi atamjulisha kila mzabuni ambaye 
hakufanikiwa kushinda zabuni na endapo mzabuni huyo 
ataomba, atampa maelezo kuhusu sababu za kutokubaliwa 
kwa zabuni yake. 

  (8) Bodi ya Zabuni kwa kuzingatia masharti ya 
kanuni za uagizaji itaandaa taarifa ya mwenendo na 
maamuzi ya zabuni zilizoitishwa na kuwasilishwa kwenye 
mkutano wa kawaida wa Halmashauri kupitia Kamati ya 
Kudumu husika. 

  
Uzuiaji wa 
rushwa 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 329 

 66. Katika mkataba wowote wa kimaandishi, 
yatawekwa maneno ambayo yataonesha kuwa Halmashauri 
itakuwa na haki ya kusitisha mkataba na kumdai mkandarasi 
malipo ya fidia kutokana na kusimamishwa kwa mkataba 
huo endapo mkandarasi atabainika kuwa ameahidi kutoa au 
ametoa, au amekubali kutoa kwa mtu yeyote zawadi yoyote 
au upendeleo wa aina yoyote kama kishawishi au zawadi 
kwa kufanya au kumpendelea au kutomkubali mtu yeyote 
kuhusiana na mkataba na Halmashauri au kama vitendo 
hivyo vitakuwa vimefanywa na mtumishi yeyote 
aliyeajiriwa naye au kwa niaba yake iwe mkandarasi 
anafahamu au hafahamu atakuwa ametenda kosa chini ya 
Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa. 

  
Usimamizi 
wa mikataba 

 67.-(1) Mkurugenzi wa Halmashauri atawajibika 
katika usimamizi na ufuatiliaji wa mikataba. 
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  (2) Mkataba wa upataji vitu hautabadilishwa kwa 
namna yoyote ile baada ya kutiwa saini na pande 
zinazohusika isipokuwa kama mabadiliko hayo- 

 (a) ni kwa faida ya Halmashauri na hayailetei 
hasara Halmashauri; 

 (b) yamethibitishwa na Bodi ya Zabuni ya 
Halmashauri; na 

 (c) yameafikiwa na upande mwingine. 
  (3) Malipo ya mwisho hayatafanywa mpaka mkataba 

mzima utakapokuwa umekamilika kutokana na kuridhika 
kwa Halmashauri na kulingana na vipengele vya mkataba 
unaohusika. 

  (4) Malipo ya fedha za salio hayatalipwa mpaka upite 
muda wa miezi sita na kazi iwe haina kasoro. 

  
Uvunjaji wa 
mkataba 

 68. Pale ambapo mkataba uliotiwa lakiri au muhuri 
na Halmashauri haukufuatwa na mkandarasi, ikiwa ni 
pamoja na ucheleweshaji usiokuwa wa kimsingi, 
Mkurugenzi atashauriana mapema iwezekanavyo na Kamati 
ya Fedha, Uongozi na Mipango kwa kuzingatia taratibu 
zilizowekwa kwenye mkataba, itaamua hatua muafaka za 
kuchukua na kumfahamisha Mkandarasi juu ya uamuzi. 

  
Rejesta ya 
mikataba 

 69.-(1) Mkurugenzi atatunza maelezo yote ya 
mikataba kwenye rejesta ya mikataba na atafanya ulinganifu 
wa malipo halisi na yale yaliyoidhinishwa. 

  (2) Taarifa ya matumizi yote ya ziada lazima 
yapelekwe kwenye Bodi ya Zabuni yakiambatana na 
maelezo kutoka kwa Mkurugenzi. 

  
Diwani au 
Afisa 
kutokuwa na 
maslahi 
katika 
mikataba 

 70.-(1) Endapo Diwani au Afisa wa Halmashauri ana 
maslahi ya kifedha ya moja kwa moja au vinginevyo katika 
mkataba wowote, mkataba unaopendekezwa au jambo 
lolote, na yupo kwenye Mkutano wa Halmashauri au Kamati 
ambapo mkataba huo, au mkataba unaopendekezwa au 
jambo lingine lolote linajadiliwa, atatangaza jambo hilo 
mara Mkutano unapoanza na hatashiriki wala kuwepo katika 
majadiliano au kupiga kura kuhusu jambo linalohusu 
mkataba au mkataba unaopendekezwa au jambo lingine 
lolote ambalo ana maslahi nalo. 
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  (2) Kanuni hii haitatumika kuhusiana na maslahi 
katika mkataba au suala lingine ambalo Mjumbe au Afisa wa 
Halmashauri ana maslahi nalo kama mlipa kodi au mkazi 
katika eneo lililo katika himaya ya Halmashauri. 

  (3) Diwani atahesabika kuwa na maslahi ya moja 
kwa moja katika mkataba au jambo jingine endapo: 

 (a) yeye au mtu aliyemchagua ni Mjumbe wa 
kampuni au chombo kingine au anayo hati ya 
hisa katika kampuni ambayo itaingia, au 
imependekezwa iingie katika mkataba, au 
anauhusiano wa kifedha katika jambo 
linalojadiliwa; au 

 (b) yeye ni mbia au ameajiriwa na mtu ambaye 
mkataba unafanywa naye, au utakuwa chini 
yake, au anao uhusiano wa kifedha wa moja 
kwa moja katika suala linalojadiliwa au 
kuzungumzwa. 

  (4) Katika Kanuni hii maslahi ya moja kwa moja na 
yasiyo ya moja kwa moja ya mwanandoa au ndugu wa 
familia kama inafahamika kwa Mjumbe wa Halmashauri 
itachukuliwa kuwa ni maslahi ya moja kwa moja au yasiyo 
ya moja kwa moja. 

  (5) Taarifa ya jumla itakayotolewa kwa Mkurugenzi 
na Diwani au Afisa wa Halmashauri kuhusiana na yeye, 
mwenza wake au ndugu yake kwamba ana maslahi ya moja 
kwa moja au yasiyo ya moja kwa moja katika mkataba 
unaokusudiwa au jambo lingine na akieleza aina ya maslahi 
itachukuliwa, isipokuwa pale atakapoondoa taarifa hiyo, 
kuwa ametoa taarifa ya kutosha ya maslahi yake kuhusiana 
na suala ambalo limo katika mjadala. 

  (6) Mkurugenzi ataandika taarifa za watu wenye 
maslahi waliotoa taarifa chini ya kanuni ndogo ya (1) na 
taarifa yoyote iliyomo katika Kanuni Ndogo ya (5)  itakuwa 
wazi kwa ukaguzi wakati wa Saa za kazi. 

  (7) Halmashauri inaweza baada ya kupata kibali cha 
Waziri, kuondoa kizuizi chini  kinachoifanya ishindwe 
wakati wowote kufanya Mkutano pale ambapo idadi ya 
Wajumbe wenye maslahi ni kubwa mno kiasi cha 
kukwamisha shughuli za Halmashauri au itakuwa ni kwa 
maslahi ya wakazi wa Halmashauri kuondoa kikwazo hicho. 
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  (8) Katika Kanuni za Kudumu hizi, “ndugu wa 
familia” itachukuliwa kuwa ni pamoja na mzazi, mlezi, 
mtoto, kaka au dada na mwenzi wa ndoa. 

  
SEHEMU YA SITA 

MASUALA MENGINE 
  
Kiapo na 
kukubali 
wadhifa 

 71. Kila Diwani kabla ya kushika wadhifa wake 
kama Diwani na kabla ya Mkutano wa kwanza wa 
Halmashauri: 

 (a) atakula kiapo kama kilivyoainishwa kwenye 
Jedwali la Pili la Kanuni za Kudumu hizi 
kitakachosimamiwa na Hakimu Mkazi au 
Hakimu wa Wilaya; na 

 (b) atatoa tamko la kimaandishi lililoandikwa kwa 
Mkurugenzi akiahidi kutekeleza jambo 
linalohusiana na tamko la maslahi katika 
shughuli za kibiashara, mali, na kadhalika na 
kuzifuata Kanuni za Maadili ya Madiwani. 

  
Majukumu 
ya Diwani 

 72.-(1) Diwani atakuwa na majukumu yafuatayo: 
(a) kuwa karibu na wapiga kura na kupata ushauri wa 

Wananchi katika mambo yanayotarajiwa 
kujadiliwa kwenye Halmashauri; 

 (b) kutoa maoni na mapendekezo ya wananchi kwa 
Halmashauri; 

 (c) kuhudhuria Mikutano ya Halmashauri na ya 
Kamati au Kamati Ndogo ambamo yeye ni 
Mjumbe; 

 (d) kutenga angalau siku moja kila mwezi kukutana 
na wananchi katika eneo lake la uchaguzi; 

 (e) kutoa taarifa kwa wapiga kura kuhusu maamuzi 
ya jumla ya Halmashauri na hatua 
zilizochukuliwa na Halmashauri kuondoa 
matatizo yaliyowahi kuelezwa na wakazi wa 
eneo lake la uchaguzi; 

 (f) kuchangia ujuzi na uzoefu wake katika 
majadiliano yanayofanyika katika Mikutano ya 
Halmashauri na Kamati za Halmashauri; na 
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 (g) kushiriki katika shughuli za pamoja za 
maendeleo katika eneo lake la uchaguzi na katika 
eneo zima la Halmashauri. 

  (2) Katika kutekeleza wajibu wake diwani 
atazingatia- 

 (a) maslahi ya Taifa na maslahi ya Wananchi 
katika eneo la Halmashauri; 

 (b) Katiba, Sheria na Kanuni; na 
 (c) Kanuni za Maadili ya Madiwani, Mwongozo 

juu ya mahusiano ya Madiwani na Watumishi 
na miiko mingine. 

  
Nafasi wazi  73.-(1) Kiti cha Mjumbe wa Halmashauri kitakuwa 

wazi endapo Mjumbe- 
 (a) atafariki; 
 (b) ataajiriwa kama mtumishi wa Halmashauri; 
 (c) kwa mujibu wa sheria yoyote atathibitika 

kuwa hana akili timamu; 
 (d) atahukumiwa na Mahakama kutumikia 

adhabu ya kifo au kifungo kinachozidi miezi 
sita; 

 (e) kwa mujibu wa Sheria yoyote anatamkwa 
kuwa anapoteza sifa za kuendelea kuwa 
Mjumbe; 

 (f) atakoma kuwa mwanachama wa chama cha 
siasa kilichompendekeza kuwa mgombea wa 
kiti cha udiwani; 

 (g) anapokuwa amepatikana na kosa kutokana na 
Kanuni za Maadili ya Madiwani na adhabu ya 
kosa alilotenda ni pamoja na kumwondoa 
Mjumbe madarakani; 

 (h) anapoteza ujumbe kwa mujibu wa kanuni 
ndogo ya 71(2); 

 (i) anahukumiwa kwa kosa la kutotaja maslahi 
yake; 

 (j) amejiuzulu kutoka kwenye kiti chake;  
 (k) Halmashauri imevunjwa na kuathiri mipaka 

ya majimbo ya uchaguzi; 
 (l) uchaguzi wa Mjumbe umetangazwa kuwa 

batili; au 
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 (m) bila sababu ya kuridhisha au bila idhini au 
kibali cha maandishi cha Mwenyekiti, 
Mjumbe anakosa kuhudhuria Mikutano 
mitatu ya kawaida inayofuatana ya 
Halmashauri au Kamati ambayo yeye ni 
Mjumbe. 

 
 
 
Sura ya 288 

 (2) Waziri atatangaza kiti kuwa wazi pale 
atakapojulishwa na Mwenyekiti kwa maandishi kwamba kiti 
kiko wazi kwa kuzingatia masharti ya kifungu cha 42(1) cha 
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji). 

  
Kutokuwepo 
kwa 
wajumbe 

 74.(1) Halmashauri yaweza kutoa idhini ya 
kutokuwepo katika Mikutano yake kwa muda usiozidi miezi 
kumi kwa Mjumbe yeyote anayetaka kwenda nje ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania. 

  (2) Pale ambapo Mjumbe kwa sababu yoyote ile 
amekuwa nje ya nchi kwa muda unaozidi miezi kumi kiti 
chake cha udiwani kitachukuliwa kuwa kipo wazi. 

  
Taratibu za 
kutunga 
Sheria 
Ndogo 

 75. (1) Pale ambapo Halmashauri inakusudia 
kutunga Sheria Ndogo itatoa tangazo kwa wakazi wa eneo 
husika kuhusu kusudio hilo katika namna ambayo 
itahakikisha kuwa watakaoathirika na Sheria Ndogo 
inayokusudiwa kutungwa wanafahamu vilivyo na 
kuwaomba wanaopenda kutoa pingamizi lolote au 
mapendekezo yao kwa maandishi katika muda uliowekwa. 

  (2) Pale ambapo baada ya muda wa taarifa 
kumalizika hakuna pingamizi au malalamiko 
yaliyowasilishwa, au hakuna mtu yeyote aliyetoa 
kipingamizi kinachokubalika mbele ya Halmashauri, 
Halmashauri itaendelea kutunga Sheria Ndogo ikizingatia 
malalamiko na pingamizi zilizotolewa. 

  (3) Sheria Ndogo zikishatungwa na Halmashauri 
zitapelekwa kwa Waziri ili aweze kuziidhinisha. 

  (4) Waziri anaweza kuidhinisha, kukubali au kukataa 
kuidhinisha Sheria Ndogo au kutoa au kusimamisha kibali 
chake kwa kutoa masharti atakayoyaeleza na anaweza baada 
ya kutoa idhini yake, kupanga tarehe ya kuanza kutumika 
kwa Sheria Ndogo hizo. 

  (5) Waziri anaweza, kabla ya kuidhinisha Sheria 
Ndogo zenye athari kwenye maeneo yaliyotengwa au 
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maeneo maalum au kwa Sheria nyingine yoyote, 
kushauriana na Waziri anayehusika na Sheria husika au na 
jambo lililotungiwa Sheria Ndogo kadri itakavyokuwa. 

  (6) Sheria Ndogo yoyote iliyotungwa na 
Halmashauri lazima itangazwe katika Gazeti la Serikali 
kabla ya kuanza kutumika. 

  
Ukaguzi wa 
nyaraka 

 76. (1) Mjumbe anaweza, kwa madhumuni ya 
kutekeleza wajibu wake kama Mjumbe, na si vinginevyo, 
kukagua waraka wowote ambao umejadiliwa na Kamati ya 
Halmashauri na kama nakala zinapatikana, anaweza kupewa, 
akiomba, nakala kwa madhumuni hayo hayo. 

 
 
Sura ya 288 

 (2) Mjumbe hatakagua kwa makusudi au kutaka 
apewe nakala ya waraka wowote unaohusu jambo ambalo 
yeye ana maslahi nalo kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za 
Mitaa (Mamlaka za Miji): 
 Isipokuwa, Kanuni hii haitamzuia Mkurugenzi 
kuzuia kukaguliwa kwa waraka wowote ambao umezuiliwa 
kutolewa kwa mujibu wa Sheria yoyote au Kanuni 
zilizotungwa chini ya Sheria hizo. 

  
Uanzishaji 
wa Bodi za 
Huduma 
Sura ya 288 

 77. (1) Halmashauri inaweza, kwa mujibu wa 
kifungu cha 88 cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 
Miji), kwa madhumuni ya kutekeleza kazi zake katika eneo 
lililo chini ya Mamlaka yake, kuunda Bodi za Huduma kwa 
hati rasmi iliyotangazwa kwenye Gazeti la Serikali, kama 
itakavyoona inafaa kufanya hivyo. 

  (2) Bodi ya Huduma iliyotajwa katika kanuni ndogo 
ya (1)  itawajibika moja kwa moja kwenye Halmashauri 
kupitia Kamati ya Kudumu husika na itatekeleza kazi zake 
kama ilivyofafanuliwa katika hati inayoianzisha. 

  
Diwani 
kutembelea 
maeneo, 
shughuli au 
miradi 
mbalimbali 

 78. (1) Mjumbe wa Halmashauri anaweza 
kutembelea eneo, jengo, shughuli au miradi mbalimbali za 
miradi zinazotekelezwa na au kwa niaba ya Halmashauri na 
anaweza kutuma taarifa kwa Mkurugenzi akieleza sababu za 
matembezi yake ili aweze kupangiwa Wataalam wa mradi au 
shughuli husika kwa ajili ya kupata maelekezo ya kitaalam. 

  (2) Mjumbe wa Halmashauri anapotembelea 
shughuli au miradi ya maendeleo inayotekelezwa na au kwa 
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niaba ya Halmashauri hataruhusiwa kutoa maelekezo au 
maagizo ya kitaalam awapo kwenye eneo la mradi. 

  (3) Baada ya Diwani kutembelea maeneo au majengo 
kama ilivyoainishwa kwenye kanuni ndogo ya (1)  ataona 
kuna umuhimu wa kutoa maoni au mang’amuzi yake juu ya 
matembezi hayo atafanya hivyo kwa kuwasilisha maoni au 
mang’amuzi yake kwa Mkurugenzi ambaye atafanyia kazi 
au kuyapeleka kwa Afisa anayesimamia kazi husika kwa 
utekelezaji. 

  (4) Endapo maoni au mang’amuzi ya Diwani 
hayawezi kufanyiwa kazi na Mkurugenzi au Afisa mhusika, 
basi atamshauri Diwani kupeleka maoni na mang’amuzi 
yake kwa Kamati inayohusika ili yachunguzwe zaidi na 
kuamuliwa. 

  (5) Kamati za Kudumu za Halmashauri zinaweza 
kutembelea miradi ya maendeleo au shughuli yoyote 
inayotekelezwa na au kwa niaba ya Halmashauri ili mradi 
katika kutembelea miradi hiyo Kamati itaongozana na 
Wataalam wa mradi au shughuli husika ili kupata maelekezo 
ya kitaalam. 

  (6) Kamati ya Kudumu itatembelea miradi au 
shughuli za maendeleo kabla ya Kikao cha Kamati ambacho 
kitajadili mradi au shughuli hiyo. 

  
Uhifadhi wa 
Lakiri ya 
Halmashauri 

 79. Lakiri ya Halmashauri itatunzwa kwa usalama na 
kufungiwa katika Kasiki kwenye Ofisi ya Mkurugenzi 
mwenyewe. 

  
Uwekaji 
lakiri 
kwenye 
nyaraka 

 80.-(1) Lakiri ya Halmashauri haitabandikwa katika 
hati yoyote mpaka ubandikaji huo utakapoidhinishwa kupitia 
azimio la Halmashauri likiidhinisha kukubaliwa kwa zabuni, 
ununuzi, uuzaji au upangishaji au kuchukua mali yoyote, 
utoaji wa hati yoyote ya ukopeshaji fedha, uwasilishaji wa 
madai yoyote, uwekaji wa viwango vya kodi, uingiaji 
kwenye mikataba, kutunga Sheria Ndogo au hati yotote iliyo 
rasmi ambayo kwa mujibu wa Sheria au Kanuni yoyote 
inahitaji kuwekwa muhuri wa Halmashauri. 

  (2) Lakiri itashuhudiwa au kuthibitishwa na 
Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti na Mkurugenzi, na hati 
zilizowekwa muhuri zitasainiwa na Mwenyekiti au Makamu 
Mwenyekiti, kama hali itakavyokuwa. 
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Uandikishaji 
wa anuani 

 81.-(1) Itakuwa wajibu wa Mjumbe katika kikao cha 
kwanza cha Halmashauri baada ya uchaguzi, kutoa taarifa ya 
maandishi kwa Mkurugenzi kuhusu anuani yake ya kudumu 
ya kupokelea taarifa ambapo, taarifa zilizopelekwa kwa 
kutumia anuani iliyoandikishwa itachukuliwa kama taarifa 
sahihi katika matumizi yote. 

  (2) Endapo Mjumbe atatoa taarifa ya maandishi kwa 
Mkurugenzi kuwa angependa taarifa ya Mikutano ya 
Halmashauri iwe inatumwa kwake kwa kutumia anuani 
atakayoitaja kwenye taarifa hiyo ambayo ni tofauti na ile 
katika kanuni ndogo ya (1), taarifa yoyote itakayoachwa au 
itakayotumwa kwa njia ya posta kwa kutumia anwani hiyo 
itachukuliwa kuwa inatosha kwa ajili ya kutoa taarifa 
inayotakiwa kwa mujibu wa Kanuni za Kudumu hizi. 

  
Uteuzi wa 
Wajumbe 
kwenye 
Taasisi za nje 

 82.-(1) Katika Mkutano wake wa kwanza, 
Halmashauri itateua wawakilishi wake kwenye Bodi na 
Taasisi za nje ambazo Halmashauri inastahili kuwakilishwa. 

  (2) Mjumbe au Wajumbe, wanaoiwakilisha 
Halmashauri kwenye Bodi na Taasisi za nje, watatakiwa 
kuwasilisha kwa Mkurugenzi taarifa kuhusu shughuli za 
Bodi au Taasisi zinazogusa Sera na maslahi ya Halmashauri 
na wakazi wake kijumla na Mkurugenzi atachukua hatua 
zinazofaa. 

  
Kumwondoa 
Mwenyekiti 
madarakani 

 83.-(1) Halmashauri inaweza kumwondoa 
Mwenyekiti madarakani kwa azimio litakaloungwa mkono 
na theluthi mbili ya kura za Wajumbe kutokana na hoja au 
sababu yoyote kati ya sababu zifuatazo: 

 (a) kutumia nafasi yake vibaya; 
 (b) kushiriki katika vitendo vya Rushwa; 
 (c) kushindwa kutekeleza majukumu yake; 
 (d) mwenendo mbaya au ukosefu wa maadili; 

au 
 (e) ulemavu wa kimwili au kiakili kwa kiasi 

cha   kumfanya kushindwa kutekeleza 
majukumu yake kama Mwenyekiti. 

  (2) Hoja au sababu zitakazotolewa lazima iwe 
imetimiza masharti yafuatayo: 
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 (a) iwe na tuhuma mahsusi yenye ushahidi wa 
kutosha; au 

 (b) iwe imetolewa maelezo kamili na yenye 
kueleweka kuhusu tuhuma zinazohusika. 

  (3) Kwa madhumuni ya kumwondoa Mwenyekiti 
madarakani, kwa sababu zozote zilizotamkwa chini ya 
kanuni ndogo ya (1), Halmashauri itatumia taratibu 
zilizotolewa katika Taratibu za Kumwondoa Mwenyekiti 
zilizotangazwa kwenye Gazeti la Serikali na Waziri kwa 
mujibu wa Sheria. 

  
SEHEMU YA SABA 

POSHO KWA WAJUMBE 
  
Aina za 
posho 

 84.-(1) Wajumbe wa Halmashauri watalipwa posho 
mbalimbali kama itakavyopendekezwa na Halmashauri na 
kuidhinishwa na Waziri. 

  (2) Posho zitakazolipwa kwa Wajumbe wa 
Halmashauri zitakuwa ni posho za- 

 (a) usafiri; 
 (b) kuhudhuria kikao; 
 (c) madaraka; 
 (d) kujikimu; 
 (e) mwezi; na 
 (f) kiinua mgongo. 
  (3) Endapo Mjumbe wa Halmashauri ataugua au 

ataumia wakati akifanya kazi aliyotumwa na Halmashauri, 
gharama za matibabu yake zitalipwa na Halmashauri. 

 
 

 
Posho 
endapo 
Mkutano 
utaahirishwa 

 85. Endapo Mkutano wa Halmashauri au Kamati 
utaahirishwa kwa sababu ya kukosekana kwa akidi, Mjumbe 
au Wajumbe waliofika kwa ajili ya kuhudhuria Mkutano huo 
ulioahirishwa watastahili malipo yaliyotajwa katika kanuni 
ya 84(2)(a) na (d) iwapo wamelazimika kulala njiani au 
kwenye makao makuu ya Halmashauri.  

  
SEHEMU YA NANE 

MABADILIKO KWENYE KANUNI ZA KUDUMU 
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Kusitisha 
utumiaji wa 
Kanuni za 
Kudumu 

 86.-(1) Kanuni yoyote inaweza kusitishwa kwa 
azimio litakaloungwa mkono na theluthi mbili za kura za 
wajumbe waliohudhuria Mkutano wa Halmashauri kwa hoja 
iliyopendekezwa bila taarifa kwa madhumuni ya kuwezesha 
shughuli yoyote iliyofafanuliwa ili ishughulikiwe na 
Halmashauri kama jambo la dharura au lenye manufaa. 

  (2) Halmashauri haitasitisha matumizi ya kanuni 
yoyote kama kusitisha huko kutasababisha kufanya jambo 
ambalo limezuiliwa na Sheria au kutofanya jambo 
linalotakiwa kufanywa chini ya Sheria yoyote. 

  
Marekebisho 
na 
mabadiliko 
ya Kanuni za 
Kudumu 

 87. Halmashauri inaweza kubadilisha, kuongeza, 
kurekebisha au kutengua Kanuni hizi za kudumu kwa azimio 
litakaloungwa mkono kwa wingi wa kuraza wajumbe 
zisizopungua theluthi mbili na baada ya kupata idhini ya 
Waziri. 

  
Kanuni za 
Kudumu 
kutolewa 
kwa 
Wajumbe 

 88. Nakala iliyochapishwa ya Kanuni za Kudumu 
itatolewa na Mkurugenzi kwa kila Mjumbe. 

  
Kutafsiri 
Kanuni za 
Kudumu 

 89. Uamuzi wa Mwenyekiti kuhusu maana ya 
matumizi ya Kanuni hizi au mwenendo wa Mkutano wa 
Halmashauri hautapingwa wakati wa Mkutano wowote wa 
Halmashauri. 

  
SEHEMU YA TISA 

ZIARA ZA WAJUMBE 
 

Ziara za 
Wajumbe 

 90.-(1) Wajumbe wa Halmashauri wanaweza 
kwenda ziara mbalimbali za mafunzo ili mradi ziara hizo 
ziwe zimeainishwa kwenye mpango na Bajeti ya 
Halmashauri isipokuwa kwa ziara ambazo gharama zake 
hazihusiani na Bajeti ya Halmashauri, Wajumbe watafanya 
ziara hizo kwa mujibu wa ratiba ya mpango huo. 

  (2) Bila kuathiri masharti ya kanuni ndogo ya (1), 
Halmashauri kabla ya kuruhusu kufanyika kwa ziara 
itahaikikisha kwamba: 

 (a) shughuli ya ziara hiyo inafanana na shughuli 
zinazofanywa na Halmashauri; 
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 (b) ziara hiyo inapata kibali cha Mkuu wa Mkoa; 
 (c) wajumbe wana kitu cha kwenda kuonesha 

mahali wanapokwenda kujifunza; 
 (d) ziara zinazofanyika nje ya Mkoa zinahusisha 

wadau mbalimbali wa Halmashauri 
kutegemeana na ziara husika; 

 (e) ziara iwe na matunda yanayoonekana; 
 (f) wajumbe walioshiriki kwenye ziara warejeapo 

wanatakiwa kuandaa na kuwasilisha ripoti ya 
maandishi kwa Halmashauri kuhusu mambo 
mapya na ya msingi waliyojifunza na kuweka 
utaratibu mzuri wa kuyatekeleza kwenye Kata 
zao na kwenye Halmashauri; na 

 (g) ziara zinafanywa kwa vikundi vya wajumbe 
wachache kadiri itakavyokubalika na 
Halmashauri. 

  
Wimbo wa 
Taifa na Sala 
ya kuiombea 
Halmashauri 

 91. Kabla ya kuanza kwa Mkutano wa Halmashauri, 
utaimbwa Wimbo wa Taifa na kufuatiwa na Sala ya 
kuiombea Halmashauri kama ifuatayo: 

 “Ewe MWENYEZI MUNGU Mtukufu, 
Muumba wa Mbingu na Dunia umeweka 
katika Dunia Serikali za Wanadamu ili haki 
yako itendeke. Tunakuomba uibariki 
Halmashauri yetu ya Mji Njombe idumishe 
Uhuru, Umoja, Haki na Amani. Uwajaalie 
viongozi wetu wa Halmashauri hekima, afya 
njema na maisha marefu ili pamoja na 
wanaowashauri wadumishe Utawala Bora. 
Utuongezee hekima na busara sisi Madiwani 
wa Halmashauri ya Mji Njombe  na utupe 
uwezo wa kujadili kwa dhati mambo 
yatakayoletwa mbele yetu leo, ili tufanye 
maamuzi sahihi yenye manufaa kwa watu 
wote na ustawi wa Halmashauri  yetu. 
Amina”. 

  
Kufutwa kwa 
Kanuni za 
Kudumu 
TS  Na.  
316 la 2015 

 92. Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Mji 
Njombe za mwaka 2015 zinafutwa. 
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___________ 
 

JEDWALI LA KWANZA 
___________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 45(3)) 

 
HADIDU REJEA ZA KAMATI ZA KUDUMU ZA HALMASHAURI YA MIJI 

 
 Madhumuni ya jumla: 

1. Kuishauri Halmashauri kutengeneza malengo yanayozingatia matakwa ya 
Miji na kuchukua hatua ambazo zitaonekana zinafaa ili kufikia malengo 
yaliyokusudiwa. 

2. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya Sera muhimu. 
3. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya utoaji wa huduma 

kulingana na rasilimali walizo nazo. 
4. Kuiwezesha Halmashauri kutengeneza taratibu zitakazoongoza utendaji 

wa Kamati, Kamati Ndogo, na ule wa watumishi ili watimize wajibu wao. 
5. Kufanya mapitio yatakayowezesha Halmashauri kuamua juu ya kuongeza, 

kupunguza, kubinafsisha au kuwashirikisha wadau katika utoaji wa 
huduma. 

6. Kuhakikisha kuwa miundo na taratibu za utendaji wa Halmashauri 
zinazingatia ufanisi, uthabiti na tija katika kufikia malengo ya 
Halmashauri, na 

7. Kuiwezesha Halmashauri kujenga mahusiano imara kati yake na Serikali 
kuu, Serikali zingine za Mitaa na Umma kwa ujumla. 
 

A. Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango: 
 Majukumu ya jumla: 

Kamati hii inawashirikisha Wenyeviti wa Kamati zote za kudumu na 
inapaswa kukutana kila mwezi mara moja. Aidha, madaraka ya Kamati hii 
ni kama ya Kamati zingine za kudumu na hivyo hairuhusiwi kisheria 
kufanya kazi au majukumu ya Kamati zingine za kudumu. Kwa ujumla, 
majukumu yake ni pamoja na kusimamia na kudhibiti ukusanyaji wa 
mapato na matumizi ya mali ya Halmashauri kwa kupitia vikao vyake. 

 Majukumu Maalum ya Kamati: 
  

(i) Kuweka mikakati na kupendekeza uongezaji wa mapato; 
(ii) Kuwasilisha mapendekezo ya Bajeti na mpango wa 

Maendeleo kwenye Halmashauri ili kuidhinishwa na 
Halmashauri; 

(iii) Kusimamia utunzaji wa hesabu za fedha ikiwa ni pamoja na 
uhakiki wa mali za Halmashauri, ukusanyaji wa mapato, 
kufuta madeni, na kuomba vibali maalum kwa matumizi 
yanayohitaji kibali cha Waziri mwenye dhamana ya Serikali 
za Mitaa; 

(iv) Kufikiria na, pale inapowezekana, kupendekeza kwenye 
Halmashauri masuala yanayohusu Sheria Ndogo na utendaji 
katika ngazi za chini za Halmashauri; 

(v) Kupokea na kuzingatia mapendekezo ya kubadili matumizi 
ya mafungu ya fedha (re-allocation) yaliyopo katika 
makisio yaliyoidhinishwa na kuyapeleka kwa Halmashauri; 
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(vi) Kuratibu mapendekezo kutoka kwenye Kamati zingine 
kuhusu matumizi ya kawaida na miradi na kuyawasilisha 
kwenye Halmashauri; 

(vii) Kufikiria na kupendekeza kwenye Halmashauri mikopo yote 
ya Halmashauri; 

(viii) Kutoa mapendekezo ya vitega uchumi kwa madhumuni ya 
kuongeza mapato kwa mujibu wa Sheria ya Fedha za Serikali 
za Mitaa, Sura ya 290; 

(ix) Kupokea na kujadili taarifa za wakaguzi wa fedha na mali ya 
Halmashauri na kupendekeza hatua za kuchukuliwa 
kutokana na maelekezo na maoni ya wakaguzi kwa mujibu 
wa Sheria za Serikali za Mitaa; 

(x) Kusimamia na kudhibiti matumizi ya fedha za 
Halmashauri, kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa na 
Waziri na taratibu nyingine zitakazowekwa na 
Halmashauri; 

(xi) Kupitia marekebisho yote yaliyopendekezwa hususan 
kuhusu taratibu za fedha, ikiwa ni pamoja na mapitio ya mara 
kwa mara yanayohusu thamani ya fedha ambapo Kanuni 
mbalimbali za manunuzi ya mali na vifaa hutumika; 

(xii) Kufikiria na kupendekeza mabadiliko ya viwango vya kodi, 
ada na ushuru mbalimbali, vinavyotolewa na Halmashauri; 

(xiii) Kufikiria mapendekezo ya Bajeti na Mipango ya Maendeleo 
ya kila Kamati ya Kudumu na kuiwasilisha kwenye 
Halmashauri ili kupata idhini; 

(xiv) Kushughulikia tofauti ya mapato na matumizi katika bajeti 
yote na kupendekeza hatua stahiki ya kuchukua kuondoa 
mapungufu katika mapato au ziada matumizi; 

(xv) Kufikiria mapendekezo yote yanayohusu matumizi 
makubwa ya fedha kabla hayajawasilishwa kwenye 
Halmashauri ili kupata idhini; 

(xvi) Kupokea mahesabu ya Mwaka ya Halmashauri na 
kuhakikisha taarifa ya mahesabu ya Mwaka inawasilishwa 
kwa wakati kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali; 

(xvii) Kupitia na kuidhinisha mpango wa manunuzi wa 
Halmashauri kwa kuzingatia mpango wa Bajeti uliopitishwa 
na Halmashauri; 

(xviii) Kupitia taarifa ya kila robo Mwaka kuhusu Manunuzi 
iliyowasilishwa na Afisa Masuuli; 

(xix) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya Halmashauri kwa 
kukagua miradi inayotekelezwa na vifaa vilivyopokelewa; 

(xx) Kumwelekeza Mkurugenzi kufanya manunuzi au ukaguzi 
wa huduma au vifaa vilivyonunuliwa ili kupata thamani 
halisi, itafanyika hivyo endapo itadhihirika kwamba, 
maelezo yaliyotolewa kuhusu manunuzi ya vifaa au huduma 
hayaridhishi; 

(xxi) Kuidhinisha majina ya wajumbe wa Bodi ya zabuni na wa 
Bodi zingine kwa mujibu wa Sheria husika; 

(xxii) Kushughulikia orodha ya wadaiwa wote 
itakayokayowasilishwa kwenye Kamati na kutoa 
mapendekezo ya hatua za kuchukua; 
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(xxiii) Kupendekeza njia na taratibu za kuondosha vifaa chakavu. 
Uondoshaji wa vifaa unaweza kufanyika kwa njia ya kuuza 
au kuviharibu; 

(xxiv) Kujadili na kupitia taarifa za fedha za kila mwezi na kila robo 
Mwaka; 

(xxv) Kupendekeza kwa Halmashauri hatua za kuchukua kuhusu 
kufuta madeni ya Halmashauri; 

(xxvi) Kushughulikia Sera kuhusu kukopa na uwekezaji; 
(xxvii) Kubuni na kupendekeza mpango wa kuanzisha na 

kuendeleza uhusiano na Halmashauri nyingine; 
(xxviii) Kurekebisha na kusimamia makusanyo na matumizi ya 

mapato ya vijiji na miji midogo kwa mujibu wa Sheria; 
(xxix) Kuteua wakaguzi wa fedha au mali za Serikali za Vijiji kwa 

mujibu wa Sheria; 
(xxx) Kujadili na kutoa mapendekezo ya hatua za kuchukuliwa 

kuhusu mambo yote ya yanayohusu masuala ya ajira na 
kinidhamu ya wafanyakazi na watumishi; 

(xxxi) Kujadili na kutoa mapendekezo kuhusu masuala yanayohusu 
nyumba za Halmashauri; 

(xxxii) Kupokea na kutoa uamuzi juu ya mapendekezo ya watumishi 
wanaokwenda masomoni; 

(xxxiii) Kujadili na kupendekeza masuala yote yanayohusu maslahi 
ya jumla ya watumishi, ikiwa ni pamoja na mikopo, nyumba, 
usafiri, matibabu, rambirambi na motisha nyinginezo; na 

(xxxiv) Kupitisha mapendekezo ya kuthibitisha watumishi kazini 
baada ya kumaliza kipindi cha majaribio kulingana na 
miundo husika ya utumishi. 

 
B: Kamati ya Uchumi, Elimu na Afya: 
Majukumu ya Jumla 

Kushughulikia mambo yote yanayohusu afya ya jamii, elimu na huduma za maji. 
Kamati hii pia itashughulikia mambo yanayohusiana na jitihada za wananchi 
Mitaani kujiletea maendeleo yao kwa kutumia mbinu mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na kushauri, kushawishi, kuzindua, kuelimisha na kushirikisha wananchi hao hasa 
katika kutayarisha, kutekeleza, kusimamia na kutathmini mipango yao ya 
maendeleo. 

 
Majukumu maalum ya Kamati: 

 
(i) Kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi na 

ujenzi wa hospitali, vituo vya afya na zahanati; 
 

(ii) Kuandaa mipago ya maendeleo ya upanuzi na ujenzi wa shule 
za awali na msingi na elimu ya watu wazima kwa mujibu wa 
Sheria ya Elimu, Sura ya 353;  

 
(iii) Kupendekeza mipango ya ujenzi au upanuzi wa vituo, viwanja, 

majengo na mazingira ya burudani, starehe, mapumziko na 
michezo; 

 
(iv) Kuamua juu ya mambo yanayohusu uhifadhi wa mambo ya kale 

na mandhari mbalimbali yenye sura nzuri; 
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(v) Kuandaa na kuratibu njia bora juu ya uhifadhi wa nyaraka 
muhimu kwa ajili ya kumbukumbu hizo zitahifadhiwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura 
ya 288; 

 
(vi) Kupendekeza njia bora juu ya uhifadhi wa sanaa mbalimbali za 

ufundi na za maonyesho kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za 
Mitaa (Mamlaka za Miji), Sura ya 288; 

 
(vii) Kupendekeza matumizi mazuri ya lugha ya taifa; 
 
(viii) Kupendekeza namna ya malezi ya vijana ili waweze kuwa 

wazalishaji katika Taifa; 
 
(ix) Kusimamia uanzishaji wa uendelezaji wa vikundi vya jamii na 

vya hiari vya wananchi katika Halmashauri kwa mujibu wa Sera 
ya maendelo ya jamii; 

 
(x) Kusimamia na kuhakiki maeneo ya misitu, mapori, na mbuga 

zilizotengwa kama hifadhi ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa; 
 
(xi) Kupendekeza na kufanya tathmini ya uendelezaji wa mabonde, 

mito na mabwawa; 
 
(xii) Kubuni na kupendekeza namna ya kudhibiti moto; 
 
(xiii) Kubuni na kupendekeza mikakati ya utumiaji wa nishati 

mbadala, kuzuia ukataji miti ovyo, na kuhimiza upandaji miti 
kwa wingi; 

 
(xiv) Kuhakikisha kwamba ukaguzi wa majengo unafanyika mara 

kwa mara; 
 
(xv) Kupendekeza mipango madhubuti ya ujenzi wa barabara vijijini 

na wilayani kwa ujumla; na 
 
(xvi) Kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hizi. 

 
D: Kamati ya Kudumu ya Kudhibiti Ukimwi 

Majukumu ya Kamati: 
 

1. Kushirikisha wadau tofauti katika maeneo husika ili  kuongeza 
uchangiaji wa mawazo na au nyenzo, usimamizi, uratibu na utekelezaji 
wa kazi za Tume za kudhibiti UKIMWI. 

2. Kusimamia uundaji wa Kamati zote za kudhibiti UKIMWI. 
3. Kupendekeza na kuchambua hali ya UKIMWI au Mipango na 

utekelezaji wake na kufikisha katika ngazi husuka kwa hatua zaidi. 
4. Kutathmini hali ya UKIMWI katika eneo lake: 

(i) Idadi ya waathirika: wagonjwa, yatima, wajane; 
(ii) Kasi ya maambukizo; 
(iii) Mazingira maalum yanayochangia maambukizo; 
(iv) Uelewa wa wananchi juu ya janga hili; 
(v) Serikali haitatoa fedha kwa Halmashauri isiyokuwa na 

mipango madhubuti ya kudhibiti UKIMWI; 
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(vi) Kuweka mikakati madhubuti ya kuhakikisha kila mtoto 
aliyefikia umri wa kwenda shule anafanya hivyo; 

(vii) Kuweka mikakati ya makusudi juu ya njia bora za kuchangia 
baadhi ya huduma za Elimu na Afya; 

(viii) Kubuni na kupendekeza njia bora za kuzuia na kudhibiti 
magonjwa ya milipuko; na 

(ix) Kupendekeza Sheria Ndogo za Kamati hii. 
 

C: Kamati ya Mipango Miji na Mazingira: 
Majukumu ya jumla 

 
Kamati hii itashughulikia masuala ya uzalishaji mali ikiwemo kilimo, mifugo, 
viwanda, madini, Biashara. Aidha, itashughulikia pia miundombinu na suala zima 
la maendeleo ya Ardhi na hifadhi ya mazingira. 
 

Majukumu maalum ya Kamati: 
 

(i) Kupendekeza kwa Halmashauri mipango ya kupanua 
biashara na jinsi ya kukusanya mapato yatokanayo na 
upanuzi huo; 

(ii) Kupendekeza mipango ya matumizi ya ardhi katika eneo la 
Halmashauri; 

(iii) Kusimamia na kushawishi matumizi ya nguvu kazi; 
(iv) Kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi wa 

kilimo katika Halmashauri; 
(v) Kusimamia na kuhakiki miradi ya ujenzi wa masoko, 

minada, majosho na vituo vya mifugo; na 
(vi) Kushughulikia uanzishaji na uendelezaji wa vyama vya 

ushirika kwa mujibu wa Sheria ya Vyama vya Ushirika, Sura 
ya 211. 
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FAHARASA – HALMASHAURI YA MJI 
 

 Kanuni 
Namba 

Kifungu cha Sheria 

A 
Agenda za Kamati 
Akidi katika Mikutano ya Halmashauri 
Akidi kwenye Mikutano ya Kamati 
Athari za nafasi wazi kwenye Kamati 
 
 
B 
C 
D 
Diwani au Afisa kutokuwa na maslahi 
katika mikataba 
Diwani kutembelea maeneo, shughuli 
mbalimbali za ujenzi nk. 
Wimbo wa Taifa na Sala ya kuiombea 
Halmashauri 
E 
F 
Fujo zinazosababishwa na umma 
Fujo zinazosababishwa na Wajumbe 

 
50 
9 
56 
55 
 
 
 
 
 
70 
78 
 
91 
 
 
19 
18 

 
 
Sura ya 288 Kifungu 36 
Sura ya 288 Kifungu 51(2) na (3) 
Sura ya 288 Kifungu 51(1);51(3) 
 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 288 Kifungu 43 

G 
H 
Haki ya kujibu 
Hoja kuhusu matumizi 
Hoja na marekebisho ya hoja 
Hoja za Mwenyekiti 
Hoja zinazohusu watumishi wa 
Halmashauri 
Hoja zinazoweza kutolewa bila taarifa 
I 
J 
K 
Kamati za Kudumu 
Kamati za pamoja 
Kanuni za kudumu kutumika katika 
Mikutano ya Kamati 
Kanuni za kudumu kutolewa kwa 
Wajumbe 
Kauli zenye kashfa 
Kiapo na kukubali wadhifa 
Kuidhinishwa kwa Taarifa ya Kamati 
Kufikiriwa upya maamuzi 
Kufutwa kwa Kanuni zilizopo 
 
 
Kujiuzulu ujumbe wa Kamati na kujazwa 
kwa nafasi iliyoachwa wazi. 
 
Kujiuzulu wadhifa wa Mwenyekiti wa  
Kamati 

 
 
22 
33 
20 
16 
38 
21 
 
 
 
41 
44 
57 
 
88 
28 
71 
35 
60 
92 
 
 
63 
 
 
62 
12 
 
83 

 
 
 
 
 
  
 
 
 
 
 
 
Sura ya 288 kifungu 40 (2) 
 
Sura ya 288 kifungu 25(5); GN 263 ya 
1995 
 
Sura 288 kifungu 39(1) 
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Kumbukumbu ya mahudhurio. 
 
Kumwondoa Mwenyekiti madarakani 
Kupokelewa kwa taarifa za Kamati 
Kuruhusu watu na vyombo vya Habari 
kwenye Mikutano ya Halmashauri. 

34 
13 

 
Ushiriki wa Umma 
Kusitisha utumiaji wa Kanuni za kudumu. 
Kutafsiri Kanuni za kudumu 
Kuthibitisha muhtasari 
Kutokuwepo kwa Wajumbe 
Kutunza siri za Majadiliano ya Kamati na 
Kamati Ndogo. 
L 
M 
Maamuzi ya Mikutano ya Halmashauri 
Mahudhurio katika Mikutano ya Kamati 
Majukumu ya Diwani 
Marekebisho na mabadiliko ya Kanuni za 
kudumu 
Maswali 
Maswali ya papo kwa papo 
Mihtasari ya Kamati za maendeleo za Kata 
na Mitaa. 
Mihtasari kupelekwa kwa Mkuu wa Wilaya 
na Mkuu wa Mkoa. 
Mihtasari ya Kamati 
Mikutano ya Kamati 
Mikutano ya kawaida ya Halmashauri 
Mtoa hoja kualikwa kwenye Mkutano wa 
Kamati. 
Mkutano wa Bajeti 
Mkutano wa Mwaka 
Mkutano maalum wa Halmashauri 
Mkutano maalum wa Kamati 
Mwaliko wa wasiokuwa Wajumbe 
N 
Nafasi wazi 

39 
86 
89 
15 
74 
61 
 
 
 
29 
51 
72 
87 
23 
24 
31 
32 
 
59 
47 
3 
52 
6 
7 
5 
49 
30 
 
73 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Taz.pia Sura ya 290 
Kifungu 47 
Sura ya 288 Kifungu 
40(1) 
 
 
Sura ya 288 Kifungu 
34(1) 
Sura ya 288 Kifungu 
34(3) 
 
 
 
 
 
 
Sura ya 288 Kifungu 45, 
50 

P 
Aina za posho 
Posho endapo Mkutano utaahirishwa 
Q 

 
84 
85 

 
Sura ya 288 Kifungu 
42(2) 

R 
Rejesta ya mikataba 
S 
T 
Taarifa za Kamati 
Taarifa kutoka kwenye kata 
Taarifa za Mikutano 
Tafsiri 
Taratibu za kutunga Sheria Ndogo 

 
69 
 
 
25 
26 
8 
2 
75 

 
 
 
 
 
 
Sura ya 288 Kifungu 35 
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Taratibu za Majadiliano 
Taratibu za Uagizaji 
U 
Uahirishaji wa vikao 
Uandikishaji  wa Anwani 
Uandishaji wa Bodi za Huduma  
Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makamu 
Mwenyekiti wa Halmashauri 
Uhalali wa majadiliano ya Halmashauri 
Uhuru wa kutoa mawazo wakati wa 
majadiliano 
Ukaguzi wa nyaraka 
Akidi kwenye Mikutano ya Kamati 
Upigaji kura kwenye Mikutano ya Kamati 
Usimamiaji wa mikataba 
Utaratibu wa shughuli za Mikutano 
Uteuzi wa Wajumbe kwenye Taasisi za nje 
Utiaji mhuri kwenye Nyaraka 
Uvunjaji wa mkataba 
Uwezo wa Halmashauri kujigeuza kuwa 
Kamati ya Halmashauri nzima. 
Uwezo wa Kamati 
Uzuiaji wa rushwa 

17 
64 
 
40 
81 
77 
10 
 
36 
27 
76 
56 
58 
67 
14 
82 
80 
68 
37 
 
43 
66 

 
  
 
 
 
 
 
 
  
 
  
 
 
 
 
 
Sura ya 288 Kifungu 38 
 
 
 
 
 

V 
W 
Waalikwa wasiokuwa Wajumbe kuhudhuria 
na kushiriki katika Mikutano ya Kamati. 
X 
Y 
Z 
Ziara za Wajumbe 

 
 
53 
 
 
 
 
90 

 
 
Sura ya 288 Kifungu 
45(1) 
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____________ 
 

JEDWALI LA PILI 
____________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 71 (a)) 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
KIAPO CHA DIWANI 

 
Mimi ………………………………...... naapa au natamka kwa dhati kwamba  
nitaitumikia Halmashauri ya Mji Njombe kwa wadhifa wangu wa Udiwani na kwamba nitahifadhi, 
nitalinda na kutetea, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Sheria za Tanzania, Maadili ya 
Madiwani na Kanuni za Kudumu za Halmashauri kama zilivyowekwa kwa mujibu wa Sheria na 
kwamba nitaitumikia Halmashauri ya Mji Njombe kwa uaminifu, kwa uwezo na moyo wangu wote. 
 
(Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie) 
 
Kiapo au Tamko hili limetolewa hapa: ……………………………………… 
Na…………………………………………………………………………….. 
Leo tarehe……………… Mwezi wa…………………..Mwaka 20………. 
 
Mbele ya:……………………………………….. 
Jina:……………………………………………… 
Cheo:……………………………………………. 
Saini:…………………………………………… 
Anuani………………………………………….. 
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________________ 
 

JEDWALI LA TATU 
_________________ 

 
(Limetengenezwa chini ya kanuni ya 71(b)) 

 
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
TAMKO LA VIONGOZI WA UMMA KUHUSU RASILIMALI NA MADENI 

 
(Kwa mujibu wa kifungu cha 9 na  11 cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma) 

 
 
Mimi……………………………………………………………….……………… 
Anuani; …………………… baada ya kuchaguliwa au kuteuliwa na kuapishwa katika wadhifa 
wa…….……...tarehe………………….Mwaka 20…….  Ninatamka rasmi na kwa moyo mnyofu 
kwamba hadi sasa nina rasilimali na madeni yafuatayo: 
 
(1)  Fedha taslimu, Amana katika benki au taasisi ya fedha; taja namba ya akaunti, benki au taasisi 
ya fedha na kiasi: 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………….………… 
2) Hawala za Hazina na dhamana nyingine maalum:- 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………..……………………..
....................................................................... 
3) Faida ya akiba, mafungu ya mgawanyo wa faida zinazotokana na hisa  
…………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………….……………………………
………………………………………………….. 
 
4) Nyumba au majengo ya kupangisha, taja mahali yalipo na ukubwa au eneo: 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………..……………………………
…………………………………………………. 
 
* Rasilimali zinazotakiwa ni pamoja na zifuatazo, ambazo ni zako binafsi, za mume au mke au watoto 
wadogo wasiooa au kuolewa wa Kiongozi wa Umma. 
 
(a) Fedha taslimu na amana katika Benki au Taasisi nyingine ya fedha. 
 
(b) Hawala za Hazina na nyinginezo za dhamana maalum zinazotolewa au kudhaminiwa na Serikali 
au Vyombo vya Serikali. 
 
(c) Faida itokanayo na fedha iliyowekwa akiba benki, chini ya ujenzi au taasisi nyingine ya fedha. 
 
(d) Mgao wa fedha kutokana na fungu la rasilimali ya Kampuni au hisa za Kiongozi wa Umma katika 
Kampuni au Shirika lolote. 
 
(e) Maslahi katika chombo cha biashara kisichokuwa na mkataba na Serikali, na kisichokuwa na au 
kisichotawala amana zinazouzwa bayana na vyombo vya umma. 
 
(f) Mashamba ya kibiashara. 
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(g) Mali halisi zisizohamishika ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa; na  
 
(h) Rasilimali zinazoleta faida, ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa na ambazo zinamilikiwa 
kwa mbali. 
 
(5) Mashamba ya kibiashara, mifugo, madini n.k. 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
....................................................................... 
 
(6) Magari na aina nyingine za usafiri wa kibiashara; 
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
....................................................................... 
(7) Mashine za kusaga nafaka, viwanda na shughuli nyingine za kibiashara au 
mitambo:………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………................................................
.......................................... 
(8) Rasilimali nyinginezo au maslahi ambayo kiongozi wa umma anapenda 
kutaja:…………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
....................................................................... 
(9)Madeni:……………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………
................................................................................................................................................................
............................................................................... 
 
Tamko hili linatolewa na kusainiwa mbele yangu 
…………………………………………………………......................................... 
na (mtoa tamko)………………………………………....................................... 
ninayemfahamu binafsi, au aliyetambulishwa kwangu na    
 .......................... 
…………………………………………………………………................  
 Mtoa tamko                      
….…………................................................................................................   
   
ambaye ninamfahamu leo tarehe …………………………...........................  
Mwezi wa ……………………………………………………........ 
saini…………………………………………………………… 
Wadhifa:……………………………………………………… 
Anuani:………………………………………………………. 
…………………………………………………………………. 
(Tamko hili lazima litolewe mbele ya Kamishna wa Viapo) 
 
 
KWA: KAMISHINA WA MAADILI, SEKRETARIETI YA MAADILI, 
S.L.P 13341, 
DAR ES SALAAM.  
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Lakiri ya Halmashauri ya Mji wa Njombe imegongwa kwenye Sheria 
Ndogo hizi kufuatia Azinio lililopitishwa katika Mkutano wa baraza la 
Madiwani la Halmashauri ya Mji wa Njombe uliofanyika tarehe 3/5/2023:- 
 
 

KURUTHUM A. SADICK, 
Mkurugenzi, 

Halmashauri ya Mji, 
Njombe 

 
 

ERASTO B. MPETE, 
Mwenyekiti, 

Halmashauri ya Mji, 
Njombe 

NAKUBALI, 
 
 

Dodoma,                                   MOHAMED OMARY MCHENGERWA, 
29 Agosti, 2024.                       Waziri wa Nchi OR-Tamisemi 

 

L.S 


